Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

phương thức góp vốn

Xin chào các bạn! Mình rất vui được là một thành viên trong đại gia đình dân kế toán! Mình có một thắc mắc mong các bạn giúp mình với...!:helpsmilie:
    Mình nghe nói theo Luật mới các cổ đông cam kết góp vốn số vốn điều lệ theo giấy chứng nhận ĐKKD buộc phải góp hết vốn một lần trong một thời gian nhất định? Có đúng vậy không và mình có thể tìm hiểu kỹ hơn về Luật này ở đâu? Cty mình là cty cổ phần và mới thành lập tháng 5/2008. Theo điều lệ cty quy định thì các cổ đông có thể chia số vốn góp đã cam kết góp thành nhiều lần. Như vậy có được không hay mình phải sửa lại điều lệ cty cho đúng với luật?
    Các bạn trả lời nhanh giúp mình với nhé! Cảm ơn các bạn!

Ðề: phương thức góp vốn

Luật đó mình chưa đọc, nhưng ngày xưa CTy mình thì thu 1 lần thôi.

1/. Góp vốn điều lệ ở công ty cổ phần có thời gian nhất định bạn đọc trong luật doanh nghiệp.
    2/. các cổ đông góp vốn cho công ty dựa vào điều lệ công ty ban hành.
    3/. Nếu chưa góp đủ vốn điều lệ thì chi phí lãi vay ngân hàng, và các chi phí khác liên quan đến vay vốn thì không được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn nhé

Mình chưa được biết có luật là phải thu ngay trong một lần nhưng theo như côgn ty mình làm( cũng là côgnty CP ) thì khoản chưa thu được ấy cho vào TK 138. bạn đọc luật doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi nss.nhuquynh
    Mình chưa được biết có luật là phải thu ngay trong một lần nhưng theo như côgn ty mình làm( cũng là côgnty CP ) thì khoản chưa thu được ấy cho vào TK 138. bạn đọc luật doanh nghiệp
    Luật doanh nghiệp nào cho phép đưa vào 138 các khoản chưa thu vậy bạn ?

Các bạn tham khảo thử link dưới
    http://**************/forum/showthread.php?p=241433#post241433

Cảm ơn bạn nha! Mình tham khảo luật DN thì phải góp vốn trong vòng 90 ngày kể từ ngày có giấy chứng nhận ĐKKD. Vậy nếu hết hạn 90 ngày mà các cổ đông vẫn chưa góp đủ vốn thì mình hạch toán thế nào?

mình vẫn phải theo dõi, và như mình đã biết nhiều công ty là góp vốn cổ phần hạch toán Nợ TK 1388
    Có TK 1111
    * Tiền góp vốn của công ty cổ phần mà từ nhà nước chuyển sang thì phần thu được đó lại phải chuyển trả nhà nước.
    Nợ TK 411
    Có TK 1388
    * Còn góp vốn kinh doanh thì cho vào TK 411 (nguồn vốn của các cổ đông) là đúng bạn ạ.
    * Chưa đủ vốn thì tất cả các chi phí như mình nói ở trên là tiền vay không được tính vào chi phí hợp lý bạn nhé.

Cảm ơn bạn nha! Nhưng mình không hiểu góp vốn cổ phần khác góp vốn kinh doanh thế nào? Mình nghĩ là vốn cổ phần là cổ đông cam kết góp và mình lấy nguồn vốn đó để kinh doanh luôn. Ngày trước mình làm cho một cty và chị kế toán hạch toán N111; C411. Các cổ đông chỉ góp vốn lần 1 mỗi người là 100 triệu chứ chưa ai góp đủ số vốn như cam kết trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh?