Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

THAY ĐỔI HÌNH THỨC GÓP VỐN

Năm 2004 góp vốn bằng TSCD (May đào) giá trị 820tr. Trích khấu hao đến 2008 300tr
    Năm 2008 thành viên đề nghị thay đổi hình thức góp vốn bằng cách:
    - Nhận lại TSCD theo giá trị còn lại 520tr và nộp lại bằng tiền mặt 520tr đã được hội đồng thành viên chấp thuận.
    + Như vậy có phù hơp vơi quy định không
    + Công ty có phải xuất hóa đơn không?
    + Có đánh giá lại tài sản không?
    + Hạch toán trong trường hợp nay thế nào
    Mong các pác chỉ giáo em còn lơ mơ lắm cảm ơn nhiều

Ðề: THAY ĐỔI HÌNH THỨC GÓP VỐN

Câu hỏi cuả bạn rất hay?
    Có thể coi nghiệp vụ này là hình thức bán tài sản cố định hay ko?
    Và cho mình hỏi,thành viên góp vốn bằng TSCD trị giá 820 tr và hằng năm đều tính khấu hao,vậy sau 4 năm đã trích khâu hao 300 tr vậy thành viên đó bị mất phần vốn góp hết 300 tr hay sao?Vốn góp thực tế sau 4 năm cuả TV này là 520 tr hay 820 tr?
    Theo mình,dù góp vốn bằng TM hay TSCD thì vốn góp cuả TV này vẫn là 820 tr,và nghiệp vụ trên là nghiệp vụ bán tài sản cố định chứ ko phải là thay đổi hình thức góp vốn.Cty phải xuất HĐ,có thể sẽ đánh giá lại tài sản nếu giữ TV và cty ko thống nhất về trị giá.
    Cá pác thì nghĩ thế nào?Và định khoản nghiệp vụ ra sao?Xin góp ý kiến

Em nghĩ là coi như nghiệp vụ thanh lý máy đi cho dễ.TV đó có vốn góp vẫn là 820tr.Bán máy cho TV đó và xuất HD thanh lý máy xúc.Bạn nhớ là giá bao gồm thuế là 520tr nhé

Trích dẫn Gửi bởi nangan2007
    Năm 2004 góp vốn bằng TSCD (May đào) giá trị 820tr. Trích khấu hao đến 2008 300tr
    Năm 2008 thành viên đề nghị thay đổi hình thức góp vốn bằng cách:
    - Nhận lại TSCD theo giá trị còn lại 520tr và nộp lại bằng tiền mặt 520tr đã được hội đồng thành viên chấp thuận.
    + Như vậy có phù hơp vơi quy định không
    + Công ty có phải xuất hóa đơn không?
    + Có đánh giá lại tài sản không?
    + Hạch toán trong trường hợp nay thế nào
    Mong các pác chỉ giáo em còn lơ mơ lắm cảm ơn nhiều
    Khi thành viên này góp vốn thì theo quy định, thành viên này phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu máy đào này sang Cty đứng tên. Đến năm 2008 nếu thành viên này muốn nhận lại máy đào và trả bằng tiền mặt thì xem như đây là nghiệp vụ mua lại máy của cty và cty chuyển quyền sở hữu cho cá nhân trên.

Trích dẫn Gửi bởi Thanhbinhtay
    Câu hỏi cuả bạn rất hay?
    Có thể coi nghiệp vụ này là hình thức bán tài sản cố định hay ko?
    Và cho mình hỏi,thành viên góp vốn bằng TSCD trị giá 820 tr và hằng năm đều tính khấu hao,vậy sau 4 năm đã trích khâu hao 300 tr vậy thành viên đó bị mất phần vốn góp hết 300 tr hay sao?Vốn góp thực tế sau 4 năm cuả TV này là 520 tr hay 820 tr?
    Theo mình,dù góp vốn bằng TM hay TSCD thì vốn góp cuả TV này vẫn là 820 tr,và nghiệp vụ trên là nghiệp vụ bán tài sản cố định chứ ko phải là thay đổi hình thức góp vốn.Cty phải xuất HĐ,có thể sẽ đánh giá lại tài sản nếu giữ TV và cty ko thống nhất về trị giá.
    Cá pác thì nghĩ thế nào?Và định khoản nghiệp vụ ra sao?Xin góp ý kiến
    Nếu cho đây là trường hợp bán TSCĐ thì có gì để bàn cãi.
    Thực tế hội đồng thành viên vẫn muốn giữ thành viên và thống nhất cho thành viên rút tài sản và nộp tiền mặt (giống như bán TS). Vì không muốn mất tiền thuế nên mới nghĩ cách.
    Như thế này được không các Pac
    - Cho thành viên rút vốn 820tr trong đó:
    + tiền mặt 300tr
    + tài sản góp ban đầu 520tr
    - Đổi giấy phép kinh doanh lần 1 giảm vốn
    - Đăng ký lại giấy phép KD ghi tăng vốn và kết nạp lại thành viên
    Các pác nghĩ sao

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Khi thành viên này góp vốn thì theo quy định, thành viên này phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu máy đào này sang Cty đứng tên. Đến năm 2008 nếu thành viên này muốn nhận lại máy đào và trả bằng tiền mặt thì xem như đây là nghiệp vụ mua lại máy của cty và cty chuyển quyền sở hữu cho cá nhân trên.

Trích dẫn Gửi bởi otcon
    Em nghĩ là coi như nghiệp vụ thanh lý máy đi cho dễ.TV đó có vốn góp vẫn là 820tr.Bán máy cho TV đó và xuất HD thanh lý máy xúc.Bạn nhớ là giá bao gồm thuế là 520tr nhé
    Ý của HĐTV là làm thế nào vừa bảo toàn vốn một cách hợp lý, nhưng không phải xuất hoá đơn kia
    Có cách nào đặc biệt hay không các pác

Trích dẫn Gửi bởi nangan2007
    Nếu cho đây là trường hợp bán TSCĐ thì có gì để bàn cãi.
    Thực tế hội đồng thành viên vẫn muốn giữ thành viên và thống nhất cho thành viên rút tài sản và nộp tiền mặt (giống như bán TS). Vì không muốn mất tiền thuế nên mới nghĩ cách.
    Như thế này được không các Pac
    - Cho thành viên rút vốn 820tr trong đó:
    + tiền mặt 300tr
    + tài sản góp ban đầu 520tr
    - Đổi giấy phép kinh doanh lần 1 giảm vốn
    - Đăng ký lại giấy phép KD ghi tăng vốn và kết nạp lại thành viên
    Các pác nghĩ sao
    Làm như cách bạn ko ổn
    1.Như cát tiên nói khi TV góp vốn bằng tài sản thì cái tài sản đó đã chuyển sang tên cuả công ty như vậy TV đó ko phải là chủ sở hữu cuả TS đó nưả.
    Vậy khi TV rút TS ra thì TS đó vẫn thuộc công ty trên mặt pháp lý.
    Do đó TV đó muốn sử dụng TS đó vào mục đích khác ko đc
    2.Bạn làm những thủ tục giảm vốn rồi tăng vốn rất mất thời gian
    3.Xuất HĐ thì tiền thuế đâu phải do mình cty bạn chịu đâu
    ->bạn cân nhắc để làm

Nếu xem đây là thanh lý TSCĐ mình thấy ko ổn vì nó ảnh hưởng bản chất góp vốn ban đầu. Khi bán TSCĐ, thu nhập khác tăng , TS giảm, tiền mặt tăng 520 tr. Nhưng ban đầu, biên bản góp vốn là TS. Nguồn vốn ko giảm nhưng TS góp vốn cũng ko còn? Vậy theo mình, nên xin đăng ký lại loại TS góp vốn-đổi từ TSCĐ sang TMặt. Ko phải xuất hóa đơn gì cả.