Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Điều chỉnh số tiền sau kiểm toán

Anh chị em giúp em với ạ. Công ty em năm nay có kí hợp đồng với công ty nhà nước A thuộc cấp huyện. Trị giá hợp đồng là 190tr (chưa VAT).
    Vào ngày 15/8/2014 bên e đã hoàn thành công trình, bàn giao và xuất hóa đơn trị giá 190tr.
    Vào ngày 1/9/2014 công ty A gửi hồ sơ lên cấp tỉnh (tại đây có thuê đơn vị kiểm toán độc lập). Giá trị công trình sau kiểm toán là 185tr (chưa VAT). Bên A yêu cầu bên e điều chỉnh hóa đơn thì e phải làm những thủ tục hợp lí ntn ạ. Em cảm ơn mọi người

Em làm biên bản thu hồi hóa đơn và xuất hóa đơn mới. Yêu cầu họ gửi cho em 1 cái công văn về việc điều chỉnh giá kèm theo sao y cái quyết định điều chỉnh giá trị quyết toán của cơ quan cấp tỉnh nhé.
    Sau đó em xuất hóa đơn bình thường thôi

Chưa hiểu lắm về cái quyết định điều chỉnh. Mình ký hợp đồng và đã quyết toán xong là 190tr. Bên kia kiểm toán chỉ 185tr thì bên kia họ xuất toán 5 triệu kia, đâu liên quan bên mình nữa. Yêu cầu mình xuất lại hóa đơn là sai,
    Trường hợp bạn làm theo yêu cầu của bên khách hàng: Hóa đơn tháng 8 nếu bạn đã kê khai thuế thì xuất hóa đơn điều chỉnh, không được hủy hóa đơn. (Điều 20 thông tư 39)

Trích dẫn Gửi bởi ng_thanhluan
    Chưa hiểu lắm về cái quyết định điều chỉnh. Mình ký hợp đồng và đã quyết toán xong là 190tr. Bên kia kiểm toán chỉ 185tr thì bên kia họ xuất toán 5 triệu kia, đâu liên quan bên mình nữa. Yêu cầu mình xuất lại hóa đơn là sai,
    Trường hợp bạn làm theo yêu cầu của bên khách hàng: Hóa đơn tháng 8 nếu bạn đã kê khai thuế thì xuất hóa đơn điều chỉnh, không được hủy hóa đơn. (Điều 20 thông tư 39)[/QUOTE
    Vậy em phải xuất hóa đơn điều chỉnh ntn ạ?
    Phần tên hàng ghi là "Điều chỉnh giá trị công trình"
    Số tiền ghi phần chênh lệch ạ.
    Rồi bên e phải hạch toán sao nữa ạ?