Chào cả nhà,

Cty mình bán xe máy, các sếp đang chuẩn bị triển khai cách bán hàng mới: liên kết với NH bán trả góp; hình thức là KH trả trước 30%, NH trả thay 70%. Sếp có hỏi về phía sổ sách kế toán cần có những thay đổi gì để phối hợp chính sách mới?

Trước giờ mình chưa gặp nghiệp vụ như vậy nên hơi lúng túng, mọi người xem giúp mình làm như vậy dó đúng chưa nhé:

1. Việc vay trả góp là giao dịch giữa NH và KH, không liên quan đến cty nên hóa đơn mình vẫn xuất bình thường như bán trả tiền 1 lần (không liên quan gì đến 3387)
2. Cty sẽ ký với NH một hợp đồng về việc liên kết. Mỗi lần có KH muốn mua trả góp thì cty chuyển thông tin cho NH. Khi thủ tục bên NH ok, thông báo cho cty (bằng văn bản) thì mới xuất hóa đơn được.
3. Mỗi lần bán được 1 chiếc hoặc mỗi tháng tổng kết lại, NH phải chuyển số tiền hàng đã chấp nhận trả thay. Cty nhận tiền của NH mà trừ nợ cho KH, nên khâu này quan trọng nhất! Theo mình phải có Thông báo chấp nhận thanh toán từng món của NH (cái lúc xuất hóa đơn cũng cần đó) hoặc bảng tổng kết những khoản chấp nhận trả thay trong tháng.
Mà không biết có cần thêm hợp đồng vay giữa NH với KH không nữa, mọi người cho ý kiến nhé.
3. Tùy theo thỏa thuận giữa 2 bên, NH sẽ chuyển hoa hồng cho cty và cty xuất hóa đơn nhận tiền hoa hồng.

Mọi người góp ý giùm mình để báo cáo sếp như vậy được chưa nhé. Cảm ơn cả nhà.