Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Hỏi về TNCN

Hỏi về TNCN

Xin chào các anh chị trong diễn đàn dân kế toán. em mới vào nghề nên có một thắc mắc mong cái anh chị giúp đỡ. Vấn đề là em muốn hỏi tiền ăn ca (cụ thể là ăn trưa) của nhân viên em muốn cho vào làm chi phí hợp lý của DN tăng lăn mà không bị tính vào quyết toán thuế TNCN thì làm thế nào ạ. Ví dụ Tiền ăn ca em cho là 680k/1người/1tháng nếu đủ ngày công, lương là 4 triệu thì tiền ăn đó có bị tính vào TNCN chịu thuế không ạ, và nếu không thì trong HĐLĐ mình nghi như thế nào cho hợp lý. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị

Ðề: Hỏi về TNCN

Điều 2 thông tư 111 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế có đoạn:
    " Trường hợp người sử dụng lao động không tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa mà chi tiền cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp mức chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân."
    Mức 680k/ người/tháng là phù hợp với quy định của Bộ LĐ TB & XH nên sẽ không bị tính vào TN chịu thuế TNCN bạn nhé

Ðề: Hỏi về TNCN

Vâng em xin chân thành cảm ơn Trinhloanvcu nhe