Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

khi chưa có doanh thu, khấu hao,chi phí hạch toán ra sao?

Chào cả nhà,minh có vấn đề này đang muốn giải quyết. bên mình là doanh nghiệp thương mại, khi chưa có doanh thu bên mình đã phát sinh các chi phí như trang bị TSCĐ, các chi phí DN (TK đầu 6)
    Vậy khi chưa có doanh thu, mình chưa phân bổ giá trị khấu hao mà đưa vào TK 242 đúng không? cácchi phí khác đưa vào Tk 142, khi nào có doanh thu mới tiến hành phân bổ phải không cả nhà?
    Mong nhận đuợc sự góp ý, cảm ơn cả nhà nhiều:banghead:

Ðề: khi chưa có doanh thu, khấu hao,chi phí hạch toán ra sao?

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Chào cả nhà,minh có vấn đề này đang muốn giải quyết. bên mình là doanh nghiệp thương mại, khi chưa có doanh thu bên mình đã phát sinh các chi phí như trang bị TSCĐ, các chi phí DN (TK đầu 6)
    Vậy khi chưa có doanh thu, mình chưa phân bổ giá trị khấu hao mà đưa vào TK 242 đúng không? cácchi phí khác đưa vào Tk 142, khi nào có doanh thu mới tiến hành phân bổ phải không cả nhà?
    Bạn vẫn phải trích khấu hao bình thường chứ, nếu chưa có doanh thu thì hoạch toán chuyển lỗ sang kỳ sau chứ sao lại ko trích.

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Chưa có doanh thu nhưng bạn vẫn phải hạch toán chi phí,trích khấu hao bình thường bạn nhé.

Tôi thì lại có ý kiến thế này:
    1. Trong kỳ khi doanh nghiệp chưa có doanh thu thì các chi phí như CPKH, CP lương, CPQL ta có thể chuyển lỗ sang kỳ sau vì đó là chi phí cố định
    2. Nếu các chi phí khác liên quan đến hoạt động bán hàng mà chuyển lỗ sang kỳ sau thì không ổn lắm (CP bán hàng, CP marketing khách hàng ......) vì các chi phí này liên quan đến doanh thu bán hàng của các mặt hàng kỳ sau, nếu ta kết chuyển hết thì không lẽ LN của các mặt hàng có liên quan đến các chi phí kỳ trước đạt 100%, và nếu thế thì nó có đảm bảo phù hợp giữa doanh thu và chi phí???
    Vậy nên theo tôi vẫn có thể treo các chi phí đó cho kỳ sau được

Sao lại chuyển lỗ được, vì đã có DT đâu? Về nguyên tắc DT phải đi kèm chi phí mà. Nếu chưa có DT thì các khoản chi phí phải treo trên 242 chứ, khi nào có DT thì phân bổ cho phù hợp.

Mình cũng không rõ là Doanh nghiệp của bạn đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản hay đã hoạt động bình thường rồi ? Nếu doanh nghiệp bạn đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản thì những CP phát sinh bạn hạch toán vào TK chi phí loại 6 sau đó cuối kỳ đưa vào 142, 242 để chờ phân bổ khi doanh nghiệp bạn hoạt động bình thường (Để phân biệt nó là thuộc loại CP nào)(Nguyên tắc phù hợp).
    Nếu doanh nghiệp đã đạt được trạng thái hoạt động bình thường (với lại mình cũng không rõ DN bạn là cung cấp vật tư cho xây dựng cơ bản or Doanh nghiệp bạn là doanh nghiệp xây lắp ???). Nếu là doanh nghiệp TM cung cấp vật tư thì cũng giống như trên (Khi chưa phát sinh doanh thu). Nhưng nếu DN bạn là công ty xây lắp cho xây dựng cơ bản (Thực hiện theo Hợp Đồng hoàn thành từng khoản mục) Lúc cuối kỳ, công ty bạn phải ước tính phần công việc đã hoàn thành để tính vào doanh thu lúc cuối kỳ (Theo nguyên tắc phù hợp cũng như là nguyên tắc dồn tích).
    Nghiệp vụ ở trên bạn làm đúng rồi.

bạn vận hạch toán chi phí khấu hao từng tháng bình thưởng rồi chuyển vào 14222 ( chi phí chờ kết chuyển) sau khi có doanh thu thì bạn đưa 14222 vào chi phí lại bình thường và tính KQKD

Trích dẫn Gửi bởi lehungtri
    Mình cũng không rõ là Doanh nghiệp của bạn đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản hay đã hoạt động bình thường rồi ? Nếu doanh nghiệp bạn đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản thì những CP phát sinh bạn hạch toán vào TK chi phí loại 6 sau đó cuối kỳ đưa vào 142, 242 để chờ phân bổ khi doanh nghiệp bạn hoạt động bình thường (Để phân biệt nó là thuộc loại CP nào)(Nguyên tắc phù hợp).Nếu doanh nghiệp đã đạt được trạng thái hoạt động bình thường (với lại mình cũng không rõ DN bạn là cung cấp vật tư cho xây dựng cơ bản or Doanh nghiệp bạn là doanh nghiệp xây lắp ???). Nếu là doanh nghiệp TM cung cấp vật tư thì cũng giống như trên (Khi chưa phát sinh doanh thu). Nhưng nếu DN bạn là công ty xây lắp cho xây dựng cơ bản (Thực hiện theo Hợp Đồng hoàn thành từng khoản mục) Lúc cuối kỳ, công ty bạn phải ước tính phần công việc đã hoàn thành để tính vào doanh thu lúc cuối kỳ (Theo nguyên tắc phù hợp cũng như là nguyên tắc dồn tích).
    Nghiệp vụ ở trên bạn làm đúng rồi.
    Dòng màu xấnhi rồi bạn ơi, đã hạch toán vào chi phí thì không đưa vào TK 142,242
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Nếu công ty chưa hoạt động thì các chi phí được đưa vào TK 242 và phân bổ nếu có hóa đơn, chứng từ hợp lý, thời gian phân bổ không quá 03 năm.
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Nếu công ty chưa hoạt động thì các chi phí được đưa vào TK 242 và phân bổ nếu có hóa đơn, chứng từ hợp lý, thời gian phân bổ không quá 03 năm.
    Thân chào
    Thế nếu trong 3 năm thậm chí 4 năm đầu không có doanh thu thì sao ??

ban VANSI ah, mình nói rõ là cty mình hoạt động thương mại, chỉ hoạt động cung cấp vật tư hàng hóa cho nhà thầu (tức là công ty xây lắp) vậy thôi, cty cũng mới thành lập mà? xin mọi người cho ý kiến, doanh thu chắc chưa có ngay, may ra có tạm ứng thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối