Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Ghi nhận doanh thu và giá vốn như thế nào là hợp lý ?

Chào A C E trên diễn đàn . Mình có 1 thắc mắc mong mọi người giải đáp hộ n\mình .
    Bên mình có xuất HĐ như sau
    Ngày 14/9/2013 xuất HĐ với nội dung : Mực và linh kiện kèm bảng kê tháng 8/2013.
    Trong bảng kê đó sẽ có nhiều ngày xuất trong tháng 8/2013
    Vd :ngày 2/8 xuất hàng hóa A giá bán 80.000đ
    ngày 5/8 xuất hàng hóa B giá bán 500.000đ
    ngày 10/8 xuất hàng hóa A ....
    Vậy mình sẽ ghi nhận doanh thu và giá vốn vào tháng mấy. và giá vốn mình sẽ ghi nhận theo từng ngày xuất hay ghi nhận như thế nào. Mọi người giúp mình xem tn .
    Cám ơn mọi người nhiều!

Ðề: Ghi nhận doanh thu và giá vốn như thế nào là hợp lý ?

Bng3 kê làm vậy ko ổn rồi. đề nghị thiết kế lại bảng kê chi tiết. làm bảng kê chi tiết hàng hóa ko có cột 5/8 và 10/8 ) muốn mua việc thêm để làm à bạn

T mới làm nên cũng chẳng bít làm làm cái kiểu hóa đơn kèm bảng kê này như thế nào . thấy chị kế toán trước viết thế mà ko biết hạch toán ntn cho đúng nữa. không biết mỗi lần xuất thế cho 1 cái phiếu xuất kho rùi hạch toán giá vốn luôn. khi nào xuất HĐ thì ghi nhận doanh thu được không ban?

DT và GV ghi nhận trong tháng xuất HĐ
    @Luz ơi: lập bảng kê ntn mới hợp lí, bên em cũng toàn lập ngày này mua cái này, ngày kia mua cái kia thoai
    hiến kế cho tụi em với

làm vậy sẽ khiến bạn tẩu hỏa thôi. cứ làm đơn giản hiểu là xuất kho 1 lần ghi nhận giá vốn 1 lần. ^^ bảng kê ak mình gửi cho bạn mẫu bảng kê nhá

View attachment 14438

bạn làm theo mẫu này là oki.
    ho:

Trích dẫn Gửi bởi Luz
    Vận chuyển thì có những gì cần xuất?
    VD thuê xe đi công tác ở HP, 1 quý vài lần như thế, đi Quảng Ninh cũng vài lần như thế, gộp gộp cũng đc 1 món nên cần phải có HĐ

Theo mình thấy thì bảng kê nào mà chẳng có ngày tháng phát sinh, nó cũng như phiếu nhập xuất kho. Phải ghi nhận chuẩn để theo dõi roài mới xuất hóa đơn gộp lại chứ.

Bảng kê kèm Hđ bán hàng mục đích sd là do quá nhiều mặt hàng ko thể xuất hết chi tiết trong 1 tờ HĐ dc thì sd bảng kê. Chứ ko phải bảng kê dùng để theo dõi xem trong tháng đã lấy dc bao nhiu hàng ngày bao nhiu bao nhiu rùi + lại để xuất hóa đơn ( xem lại nguyên tắc ghi nhận doanh thu )

Trích dẫn Gửi bởi Luz
    Bảng kê kèm Hđ bán hàng mục đích sd là do quá nhiều mặt hàng ko thể xuất hết chi tiết trong 1 tờ HĐ dc thì sd bảng kê. Chứ ko phải bảng kê dùng để theo dõi xem trong tháng đã lấy dc bao nhiu hàng ngày bao nhiu bao nhiu rùi + lại để xuất hóa đơn ( xem lại nguyên tắc ghi nhận doanh thu )
    Đó là trường hợp xuất nhìu HH trong cùng 1 ngày, còn đối với trường hợp trên chủ thớt nêu xuất gộp hóa đơn của những lần mua nhỏ lẻ, hay hóa đơn vận chuyển từng lần theo hợp đồng, thì những bảng kê phải có ngày tháng ghi kèm phiếu xuất, hay lệnh điều xe đối với bên VC. Cái này khác nhau mà bạn.

Trích dẫn Gửi bởi ATG_GT
    Uhm, mình thấy mấy cái VPP cũng không ghi ngày tháng trên bảng kê, nhưng mấy cái NVL xây dựng hoặc vận chuyển, nếu trên hợp đồng có nêu thời điểm xuất hóa đơn, bảng kê kèm theo vẫn phải ghi rõ ngày tháng phát sinh kèm biên nhận khối lượng, cuối tháng xuất hóa đơn 1 lần, vẫn Ok mà.
    ohm
    Ví dụ cung cấp VLXD, vận chuyển , ... nhìu có hợp đồng thì dc nhưng các số này bạn vẫn phải chốt theo tháng để xuất HĐ ko tích lũy tháng này qua tháng kia dc đâu
    Chỉ có những loại kiểu bàn giao thiết bị nhìu lần để lắp thành hệ thống ... thì xuất khi nghiệm thu ( giống như XD)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối