Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Mua hàng chỉ có HĐ BH thông thường, xuất HĐ GTGT. Hạch toán ntn?

Bên mình mua hàng của cửa hàng, họ trả mình hóa đơn bán hàng thông thường. Tổng giá trên hóa đơn là 220tr. Bên mình xuất bán, thì trả hóa đơn VAT 10%, giá bán là 210tr, thuế 10% -21tr, tổng tiền trên HĐ là 231tr. Lúc này mình hạch toán DT, GV như thế nào nhỉ? GV của hàng này là 220tr hay là 200tr thôi? Vì HĐBH thông thường thì thuế VAT bao gồm cả thuế trong đó mà, khi tình giá vốn mình có bóc tách thuế ra ko? Nếu bóc tách 20tr tiền thuế ra thì khoản 20tr đó mình hạch toán vào đâu nhỉ?

Ðề: Mua hàng chỉ có HĐ BH thông thường, xuất HĐ GTGT. Hạch toán ntn?

Trích dẫn Gửi bởi vqb_ntn
    Bên mình mua hàng của cửa hàng, họ trả mình hóa đơn bán hàng thông thường. Tổng giá trên hóa đơn là 220tr. Bên mình xuất bán, thì trả hóa đơn VAT 10%, giá bán là 210tr, thuế 10% -21tr, tổng tiền trên HĐ là 231tr. Lúc này mình hạch toán DT, GV như thế nào nhỉ? GV của hàng này là 220tr hay là 200tr thôi? Vì HĐBH thông thường thì thuế VAT bao gồm cả thuế trong đó mà, khi tình giá vốn mình có bóc tách thuế ra ko? Nếu bóc tách 20tr tiền thuế ra thì khoản 20tr đó mình hạch toán vào đâu nhỉ?
    Giá vốn của hàng bạn mua về là 220tr chứ ko thể tác phần thuế ra bạn nhé. Trong TH này giá vốn hàng mua vào của bạn cao hơn giá vốn hàng bán ra.
    Đối với những hàng hóa vật tư có giá trị lớn bạn nên tìm những đơn vị nào có thể cug cấp hóa đơn VAT để được khấu trừ số thuế đầu vào chứ. TH trên bên bạn hoàn toàn ko có lãi, lại ko dc khấu trừ thuế..