Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cho em hỏi về kết chuyển lãi lỗ,các anh chị đi trước giúp e voi ạ

Em tham khảo nhiều ý kiến thì có ng cho rằng phải kết chuyển lãi lỗ theo từng tháng,còn co ng bao để cuối mỗi quý hãy kết chuyển,như vậy thì ý kiến nào là đúng ạ.Nuế để mỗi quý thì các tk như 635,515,632,511,1331...có kết chuyển không hay để cuối quý luôn.Em rất còn mơ hồ về chuyện kết chuyển lãi lỗ,nên xin các anh chị đi trước chỉ rõ giúp e,hay có tài liệu nào tham khảo thì gủi qua email nhung@vttcorp.vn cho e.Em xin cảm ơn ạ:tanghoa:

Ðề: Cho em hỏi về kết chuyển lãi lỗ,các anh chị đi trước giúp e voi ạ

Kết chuyển lãi lỗ theo tháng, quý là phụ thuộc vào nhu cầu thực tế của công ty bạn. Nếu nghiệp vụ nhiều, sếp đòi hỏi cao thì bạn k/c theo tháng cho dễ kiểm tra số liệu. Nếu không thì làm theo quý cho khớp với tờ khai tạm tính luôn. Bên mình hay làm theo quý

Ðề: Cho em hỏi về kết chuyển lãi lỗ,các anh chị đi trước giúp e voi ạ

Điều quan trọng là bạn có đầy đủ số liệu để tính KQKD từng tháng hay không.
    Với những DN thương mại, DT và CP có thể xác định một cách chính xác theo từng tháng, như vậy việc XĐKQKD theo từng tháng sẽ không có vấn đề gì.
    Nhưng với những DN SX hay xây lắp, sẽ phát sinh chi phí dở dang kéo dài từ kỳ này sang kỳ khác hoặc DT không được xác định theo từng tháng (có thể là cả năm) thì việc XDKQKD theo từng tháng lại là vô nghĩa .
    Hãy căn cứ vào điều kiện hoạt động cụ thể của DN và khả năng của mình mà thực hiện việc XĐ KQKD