Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: ghi giảm doanh thu

ghi giảm doanh thu

mình đang có 1 số vướng mắc trong kê khai thuế muốn nhờ bà con giúp đỡ ạ
    năm trk công ty mình có xuất sai hóa đơn theo quy định của thuế ý( tháng 3 hủy rồi mà tháng 4 vẫn xuất)...cty mình đã thông báo hủy hóa đơn va thu hổi lại hóa đơn nhưng chưa xuất trả hóa đơn theo đúng quy định..hiện tại bên thuế đang làm thủ tục phạt bên công ty mình và yêu cầu công ty xuất trả hóa đơn cho khách hàng....vấn đề là bên mình đã ghi nhận doanh thu tháng 4/2011 rồi, bây giờ xuất lại hóa đơn thì làm thế nào để mình xuất trả hóa đơn mà k bị ghi nhận hóa đơn ý vào doanh thu tháng 8/2012 nữa.....
    Mong cả nhà giúp iem với nhé
    tks và hậu tạ ạ:xinchao:

Ðề: ghi giảm doanh thu

Vậy lúc hủy HĐ trước bạn không hạch toán giảm doanh thu của hđ đó àh?

1/Bên em là đại lý bán vé máy bay (mua đi bán lại): trong tháng 04/2012 em mua của hãng Eva 03 số vé với hành trình SGN TPE SGN với giái là 11.541.110 đ/ 1 vé và đã xuất hóa đơn cho khách, bên cạnh đó em cũng đã có hóa đơn đầu vào rồi. 03 số vé nói trên tới tháng 09/2012 khách mới đi. Nhưng trong tháng 08/2012, khách hàng lại hoàn một vé không đi nữa, Phí hoàn vé là 730.450 đ/ 1 vé. Như vậy thì kế toán bên em phải làm như thế nào. Định khoản ra sao khi khách hoàn vé lại. Chứng từ hợp lệ như thế nào ?.
    2/Giữa hàng không và công ty bên em thì họ cấn trừ cho lần xuất vé tiếp theo. vd: trong tháng 08/2012 có xuất 04 vé giống như trên với tổng tiền là 46.164.440 nhưng trên tờ hóa đơn họ lại cấn trừ số tiền hoàn vé lại là 10.810.600 (11.541.110 - 730.450) vày thì trên tờ hóa đơn đó chỉ còn 35.353.840 đ. Vậy thì em phải định khoản như thế nào, Xuất hóa đơn như thế nào khi khách hoàn vé lại. Xin chân thành cám ơn và mong được hướng dẫn.

bạn có thể làm điều chỉnh BCTC và sổ sách kế toán ghi giảm DT năm 2011, sang năm 2012 xuất HĐ và ghi nhận DT lại.