Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ghi nhận doanh thu nhà thầu xây dựng?

Hu hu...
    Mọi người giúp mình với, mình mới làm về bên kế toán xây dựng (ngày xưa học về kế toán thương mại mà). Bên mình là nhà thầu chuyên thi công các công trình cho nhà nước, một công trình có thể kéo dài vài tháng hoặc vài năm, mỗi công trình chủ đầu tư thường tạm ứng trước cho một ít tiền và thanh toán theo tiến độ thi công hoặc khối lượng công việc hoàn thành. Cho mình hỏi trong TH thanh toán theo tiến độ thi công (giả sử công trình 2 năm mới hoàn thành) thì cuối năm làm bctc mình ghi nhận doanh thu trên bckq hoạt động kinh doanh ntn? cơ sở ghi nhận doanh thu?

Ðề: Ghi nhận doanh thu nhà thầu xây dựng?

Mọi người ơi.....giúp mình với. ThankS!

Tuỳ vào hợp đồng bên bạn với nhà thầu là nghiệm thu theo giai đoạn hay nghiệm thu hoàn thành thi viết hoá đơn theo từng đợt nghiệm thu.

Trích dẫn Gửi bởi ngant86
    Tuỳ vào hợp đồng bên bạn với nhà thầu là nghiệm thu theo giai đoạn hay nghiệm thu hoàn thành thi viết hoá đơn theo từng đợt nghiệm thu.
    Viết thế nào được, bao h quyết toán xong, thanh lý hợp đồng xây lắp thì mới viết HĐ nhá.

---------- Post added at 10:34 ---------- Previous post was at 10:30 ----------

Trích dẫn Gửi bởi meo194
    Hu hu...
    Mọi người giúp mình với, mình mới làm về bên kế toán xây dựng (ngày xưa học về kế toán thương mại mà). Bên mình là nhà thầu chuyên thi công các công trình cho nhà nước, một công trình có thể kéo dài vài tháng hoặc vài năm, mỗi công trình chủ đầu tư thường tạm ứng trước cho một ít tiền và thanh toán theo tiến độ thi công hoặc khối lượng công việc hoàn thành. Cho mình hỏi trong TH thanh toán theo tiến độ thi công (giả sử công trình 2 năm mới hoàn thành) thì cuối năm làm bctc mình ghi nhận doanh thu trên bckq hoạt động kinh doanh ntn? cơ sở ghi nhận doanh thu?
    Công trình dở dang, Báo cáo Khối lượng, sổ phụ ngân hàng là cơ sở ghi nhận doanh thu. Đừng vất nó ra ngoài năm sau mới cho vào, thuế nó đập cho tanh bành đấy.

nếu như thanh toán theo tiến độ thi công hay nghiêm thu khối lượng công trình thì bạn chỉ cần căn cứ vào biên bản nghiệm thu khối lượng hay căn cứ vào biên bản hoàn thành tiến đọ thi công mà bạn phản ánh doan thu,việc ghi nhận doanh thu dựa vào nội dung hợp đồng nếu trong hợp đồng thi công ghi là phương thức thanh toán khi công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng thì sẽ xuất hóa đơn khi có hồ sơ quyết toán công trình hoàn thành, nếu xuất theo tiến đọ hay hạng mục hoàn thành thì trong hợp đồng cũng ghi như vậy, khi làm xong hạng mục thì làm biên bản xác nhận khối lượng đã hoàn thành giữa 2 bên sau đó bạn căn cứ vào giá trị đã xác nhận đó là xuất hóa đơn thôi, cần chú ý là việc xuất hóa đơn theo kiểu này phải theo đúng thời gian nghiêm thu khối lượng theo biên bản nghiêm thu bất kể việc đã nhận tiền hay chưa nhận.

meoden_xlll2000@yahoo.com