Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chiết khấu thương mại

Mọi ngừoi cho em hỏi công ty em mua 3 lô hàng của 1 công ty khác.Số chiết khấu thương mại bên em được hưởng là 108.000.000 đ.Bên công ty kia đề nghị bên em xuất hóa đơn đầu ra cho bên họ trên hóa đơn ghi : chiếu khấu thanh toán tháng 1/2012 số tiền là 108.000.000 đ(đã bao gồm vat 10%)
    Vậy bên em phải hạch toán thế nào ạ.Mong mọi ngừoi giúp đỡ.tks!

Ðề: Chiết khấu thương mại

Sao trên là chiết khấu thương mại mà dưới lại ghi là chiết khấu thanh toán vậy bạn???? Hai khoản này hạch toán khác nhau nha bạn.

chết thật.Em gõ nhầm là chiết khấu thương mại chị ạ?:-((

Chiết khấu thương mại bạn ghi giảm giá trị hàng hóa nhập kho.
    Khi nhận tiền chiết khấu bên cty bạn không phải xuất hóa đơn cho cty kia. Hai bên ghi phiếu thu, phiếu chi làm chứng từ hạch toán. Hoặc bên bán ghi giảm số tiền hàng trong hóa đơn bán hàng lần cuối cùng.

Chị ơi.bên kia họ bảo là bên em phải xuất hóa đơn cho bên họ.Và bên em đã xuất rồi.Tiền hàng thì bên em chưa thanh toán.nên họ sẽ trừ tiền ck này vào số tiền mà bên em phải trả họ.Vậy em phải hạch toán thế nào ạ.

Bạn ơi khi mình nhận tiền chiết khấu thanh toán thì mình chỉ lập phiếu thu chi thui, chứ sao mình phải xuất Hóa đơn đỏ vậy bạn
    còn nếu không khi thanh toán bên khi xuất hóa đơn cho mình họ sẽ phải trừ vào tiền hàng cho mình mà
    còn bây giờ bạn cứ hoạch toán bình thương

Chiết khấu thương mại được ghi giảm giá trong hóa đơn cuối cùng bên bán ghi cho bên mua.

Nếu bên bán không ghi giảm giá trên hóa đơn cuối cùng mà chi tiền thì hai bên làm phiếu thu chi để hạch toán. Số tiền chiết khấu nhận được hạch toán vào thu nhập khác. Cty bạn cấn trừ công nợ thì hạch toán Nợ 331/Có 711

Công ty bạn là người mua chứ đâu phải người bán mà xuất hóa đơn chiết khấu thương mại. Bạn xem lại câu hỏi đi. Linh tinh quá. Chỉ khi nào mình trả lại hàng cho nhà cung cấp mới xuất HD thui.

chào cả nhà! Xuất hóa đơn được nhưng yêu cầu họ chịu thêm thuế VAT, bạn hạch toán như vậy NO 331/112/111, Co 711 (số tiền được hưởng chiết khấu thương mại), có 3331

Đúng rồi chị Ketoanduong ơi.Bên em xuất hóa đơn nhưng họ chịu thuế VAT mà.cảm ơn mọi ngừoi ạ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối