Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Doanh thu phí xăng dầu hạch toán như thế nào?

Em mới ra nghề, mới đi làm Kế Toán, Cty em cũng mới thành lập. Cty em kinh doanh dầu đốt lò.
    Khi xuất bán trên HĐ có ghi thêm 1 mục đó là phí xăng dầu mà Nhà nước quy định, Em không biết phí xăng dầu này mình cũng hạch toán theo Doanh thu phải ko ạ
    Nợ 511 / Có 131
    Các bác ơi giúp em với
    Khi người ta bán cho mình, thì phí xăng dầu đó mình vẫn hạch toán vào TK 156 phải ko a.
    Nợ 156 / Có 331
    Cảm ơn các bác nhiều!

Ðề: Doanh thu phí xăng dầu hạch toán như thế nào?

Phí xăng dầu là một khoản phí đánh vào người tiêu dùng cuối cùng như thuế GTGT. Thực tế doanh nghiệp chỉ thu hộ nên bạn hạch toán qua tk 1388 và 3388 như thuế GTGT thôi. Nhưng cũng có 1 số anh chị kế toán nói phí xăng dầu bên đơn vị thương mại tính thẳng vào giá vốn và doanh thu vì khi mua hàng đã nộp phí rồi nên khi thu của người tiêu dùng ko phải là khoản thu hộ NSNN nữa mà thu về doanh nghiệp. Chỉ các doanh nghiệp đầu mối mới hạch toán qua tài khoản trung gian thôi. Bạn tham khảo thêm xem cách nào dùng hợp lý với doanh nghiệp của mình hơn nhé

Khi mua hàng, người bán đã tính phí xăng dầu này rồi, DN đã trả cho người bán rổi.
    Em hạch toán : Nợ 156 / Có 331 : Tiền dầu + phí xăng dầu

Khi bán hàng, DN thu tiền phí này thì em có hạch toán vào Dthu bán hàng ko?
    Em hạch toán : Nợ 131 / Có 511 : Tiền bán dầu + phí xăng dầu
    Cac anh chị trả lời giúp em với

DOANH THU PHÍ XĂNG DẦU

Cty em kinh doanh Dầu (đốt lò ),
    Khi bán em xuất Hóa Đơn trong đó có tiền phí xăng dầu Nhà nước quy định (ko tính thuế)

Vậy số tiền phí xăng dầu em thu từ khách hàng có được tính vào Dthu 511 --> Để tính Thuế TNDN ko ạ

Các bác nào làm trong ngành xăng dầu biết chỉ giùm em, Để em tính thuế TNDN.
    Cám ơn các bác nhiều!