Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

chiết khấu trên hoá đơn

các anh chị cho em hỏi
    cty em có nhận được hoá đơn của người bán nhưng trên hóa đơn đó nó thể hiện luôn số tiền bên em được hưởng chiết khấu, như vậy khi khai thuế GTGT hàng tháng em phải khai như thế nào ạ,
    nội dung: hoá đơn ghi rõ số lượng hàng hoá và đơn giá: 17.408.631
    tiếp theo ghi chiết khấu : số tiền được chiết khấu: 870.432
    tổng tiền thanh toán: tổng tiền mua vào của hàng hoá trừ đi số tiền được chiết khấu: 16538199
    tiền thuế : ghi theo tổng tiền thanh toán : 1.653.820
    như vậy em khai thuế như nào ạ? vì em vào tk 156 nó lại không bằng với số thực nhập trên hoá đơn.
    em cảm ơn anh chị nhiu ạ.

tổng tiền thanh toán: tổng tiền mua vào của hàng hoá trừ đi số tiền được chiết khấu: 16538199
    tiền thuế : ghi theo tổng tiền thanh toán : 1.653.820--> bạn kê số này nè

Giá trị mua hàng khi chiết khấu thì bạn ghi sổ 156 và thuế 133 là giá đã giảm chiết khấu.Đây là chiết khấu thương mại,kết thúc ngay khi mua hàng nên họ sẽ trừ trên hoá đơn.

Ðề: Re: chiết khấu trên hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    Giá trị mua hàng khi chiết khấu thì bạn ghi sổ 156 và thuế 133 là giá đã giảm chiết khấu.Đây là chiết khấu thương mại,kết thúc ngay khi mua hàng nên họ sẽ trừ trên hoá đơn.
    nhưng mà trên hoá đơn có rất nhìu loại hàng hoá, như vậy khi theo dõi chi tiết em biết chiết khấu cho loại nào ạ? vì nó chỉ có tổng số tiền CK và các hàng hoá nhập vẫn có đơn giá và số lượng bình thường mà.
    hic làm ơn giải thích rõ ràng giúp em với lần đầu tiên em gặp trường hợp như này ạ.

---------- Post added at 01:23 PM ---------- Previous post was at 01:18 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    tiền thuế : ghi theo tổng tiền thanh toán : 1.653.820--> bạn kê số này nè
    như vậy khi em vào sổ sách em phải ĐK như nào ạ
    Nợ TK 1561:-(tổng tiền thực tế khi nhập hàng hay tổng tiền thanh toán đã trừ đi CK ạ)
    Nợ TK 133:
    Có TK111:
    và phần CK
    Nợ TK 111 (số tiền được chiết khấu trên hoá đơn)
    Có tk 515

Ðề: Re: chiết khấu trên hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi thuhd89
    nhưng mà trên hoá đơn có rất nhìu loại hàng hoá, như vậy khi theo dõi chi tiết em biết chiết khấu cho loại nào ạ? vì nó chỉ có tổng số tiền CK và các hàng hoá nhập vẫn có đơn giá và số lượng bình thường mà.
    hic làm ơn giải thích rõ ràng giúp em với lần đầu tiên em gặp trường hợp như này ạ.

Số tiền chiết khấu đó em ghi nhận vào 711, và ghi chung hàng mua theo hóa đơn số bao nhiêu là được, vì khoản tiền chiết khấu người ta chiết khấu % theo tổng giá thành các mặt hàng.

Trích dẫn Gửi bởi thuhd89
    như vậy khi em vào sổ sách em phải ĐK như nào ạ
    Nợ TK 1561:-(tổng tiền thực tế khi nhập hàng hay tổng tiền thanh toán đã trừ đi CK ạ)
    Nợ TK 133:
    Có TK111:
    và phần CK
    Nợ TK 111 (số tiền được chiết khấu trên hoá đơn)
    Có tk 515
    Không ghi nhận 515 nhé.