Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Bạn phải lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng để là tỷ giá chuyển đổi từ ngoại tệ sang tiền Việt.

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    Bạn phải lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng để là tỷ giá chuyển đổi từ ngoại tệ sang tiền Việt.
    Chị Hằng ơi, thế nếu cứ lấy tỷ giá bán ra có sao ko chị, từ trước tới giờ công ty em vẫn dùng tỷ giá bán ra thôi chị ạ

Ðề: Re: hạch toán giá ngoại tệ

mình nghĩ cũng được thôi nhưng đến cuối kỳ khi đánh giá lại tài sản có gốc ngoại tệ,....tại cty mình thì vẫn fai lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm đó. Giá lúc truơc mình sd thì chỉ là tham khảo để ghi sổ thôi chứ thực nguyên tệ có bao nhiu , ntn thì vẫn theo dõi mà.

Re: Ðề: Re: hạch toán giá ngoại tệ

Trích dẫn Gửi bởi bank_account
    mình nghĩ cũng được thôi nhưng đến cuối kỳ khi đánh giá lại tài sản có gốc ngoại tệ,....tại cty mình thì vẫn fai lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm đó. Giá lúc truơc mình sd thì chỉ là tham khảo để ghi sổ thôi chứ thực nguyên tệ có bao nhiu , ntn thì vẫn theo dõi mà.
    Công ty mình thì dùng giá tại thời điểm thanh toán để hạch toán luôn, cuối kỳ không có đánh giá lại, vì nó là doanh thu mà,

---------- Post added at 09:14 PM ---------- Previous post was at 09:13 PM ----------

anh Love ơi, thế bây giờ em dùng giá bình quân để hạch toán, còn những doanh thu đã nghi nhận trc đó theo giá bán ra rồi thì có cần làm gì không ạ, hay là cứ để thế thôi

Ðề: Re: Ðề: Re: hạch toán giá ngoại tệ

Trích dẫn Gửi bởi songtu87
    Công ty mình thì dùng giá tại thời điểm thanh toán để hạch toán luôn, cuối kỳ không có đánh giá lại, vì nó là doanh thu mà, vì nó là doanh thu, nếu đã là khoản thu = ngoại tệ thì khi thu về fai theo dõi nguyên tệ chi tiết chứ nhỉ, sao lại bảo ko fai đánh giá lại chứ

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: hạch toán giá ngoại tệ

Trích dẫn Gửi bởi bank_account

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="songtu87">
    <aside>

<div class="attribution type">songtu87 nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">Công ty mình thì dùng giá tại thời điểm thanh toán để hạch toán luôn, cuối kỳ không có đánh giá lại, vì nó là doanh thu mà, vì nó là doanh thu, nếu đã là khoản thu = ngoại tệ thì khi thu về fai theo dõi nguyên tệ chi tiết chứ nhỉ, sao lại bảo ko fai đánh giá lại chứ

Có 2 cách hạch toán mà Bank, có thể dùng 1 tỷ giá cố định để hạch toán rồi cuối quý, năm đánh giá lại. Còn bên mình là dùng tỷ giá của ngày thu tiền để hạch toán, nên cuối năm làm gì phải đánh giá lại.
    </div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>

Ðề: hạch toán giá ngoại tệ

hik, giờ e mới biết cái tỷ giá của ngày thu tiền ( tỷ giá lịch sử hay tỷ giá sổ sách) đó ko fai đánh giá lại. Có lẽ điều này e tiếp thu thêm. hi`````