Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: doanh thu giảm trừ

doanh thu giảm trừ

minh có nghiẹp vụ thé này nhờ các bạn giúp với:
    -Trong tháng 8 mình có bán hàng cho một KH và đã khai thuế xong
    Nghiệp vụ bán hàng là 50triệu ghi nợ 131 nhưng cho đến tháng 10 KH yêu càu giảm 15triệu và bên mình đồng ý giảm vậy mình phải hạch toán giảm trừ DT ra sao vậy các bạn

Ðề: doanh thu giảm trừ

Nếu bạn đã kê khai thuế rồi thì tháng này bạn làm báo cáo thuế thêm là điều chỉnh giảm trừ doanh thu
    Trong trường hợp bên kia họ xuất hóa đơn được thì yêu cầu họ xuất hóa đơn. Còn không thì mình xuất hóa đơn của đơn vị và ghi điều chỉnh giảm trừ doanh thu thể hiện là số âm trong báo cáo thuế

Trích dẫn Gửi bởi minhhoan
    hạch toán hàng bán bị trả lại, hoặc noi ben do ghi hoá đơn bán lai cho minh trị gia hàng 15tr theo đúng giá bán là được đó.
    KH yêu cầu là giảm 15tr thì là giảm giá hàng bán chứ sao lại cho vào hàng bán bị trả lại nhỉ :huh:
    Nợ 532
    Nợ 3331 ( thuế giản tương ứng)
    Có 111,131( nếu trả tiền lại cho KH, hoặc nếu chưa thu tiền)

Trường hợp của mình như sau thì sẽ hạch toán như thế nào?
    Tháng 2/2009 xuất bán hàng và ra hóa đơn với doanh thu là 100triệu đồng (thỏa thuận trên hợp đồng là giá tạm tính). Đến tháng 10/2009 chốt giá bán thấp hơn giá tạm tính, nên doanh thu thực tế giảm xuống 10triệu đồng, chỉ còn 90triệu đồng (đồng thời xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá trị cho hóa đơn đã xuất giá tạm tính vào tháng 2/2009). Khoản giảm giá này không phải do hàng kém chất lượng mà do giá cả của thị trường giảm tại thời điểm chốt giá (có thỏa thuận trong hợp đồng mua bán).
    vậy trong trường hợp này sẽ hạch toán như thế nào? mong các bạn giúp đỡ. thanks.

n

Nợ TK 532 - Giảm giá hàng bán (Theo giá bán chưa có thuế GTGT)

Nợ TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311) (Số thuế GTGT của hàng bán phải giảm giá)

Có các TK 111, 112, 131,. .

luc do ban ghi
    no 532
    no 333.1
    co 131