Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Hỗ trợ lãi suất

Ðề: Hỗ trợ lãi suất

đây là gói trợ cấp của chính phủ thì làm sao mà chịu thuế được. chúng ta cũng không hạch toán vào doanh thu hoạt động tài chính gì hết. chỉ hạch toán đúng lãi suất vay phải trả thôi, xem như nó chúng ta vay với lãi đó.

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongtb
    Hỗ trợ lãi suất vay ngắn hạn ngân hàng có phải là 1 khoản thu nhập chịu thuế? Vậy nó là thu nhập bất thường hay thu nhập từ hoạt động tài chính?
    Ko phải như bạn nghĩ, nhà nước hỗ trợ ls cho DN tức là tạo đk cho DN vay với ls thấp hơn ls cho vay của ngân hàng, do đó mà số tiền lãi vay phải trả (TK 635) sẽ thấp hơn khi chưa đc hỗ trợ.

Các bác ơi, thể hỗ trợ lãi suất là DN vay vớí lãi suất ghi trên khế ước vay là lãi suất thấp hơn bình thường hay là vẫn vay với lãi suất như trước kia rồi sau đó nhà nước trợ cấp một phần tiền lãi vay phải trả ạ?

Trích dẫn Gửi bởi luan6688
    Các bác ơi, thể hỗ trợ lãi suất là DN vay vớí lãi suất ghi trên khế ước vay là lãi suất thấp hơn bình thường hay là vẫn vay với lãi suất như trước kia rồi sau đó nhà nước trợ cấp một phần tiền lãi vay phải trả ạ?
    Lãi suất mà bạn vay tại ngân hàng là lãi suất thảo thuận giữa bạn với ngân hàng đó .Chính hủ hỗ trợ lãi suất là tứ ngân hàng cho vay nhận tiền hỗ trợ của cính phủ chứ không phải ngân hàng cho vay.Khỏan này hạch tóan vào TK 711 .