Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Ng­ười mua trả lại hàng!

Các bác cho em hỏi: Công ty em Tháng 2 có xuất hàng bán cho 1 cty học chưa thanh toán. Sau 1 thời gian họ dùng, vì phụ tùn không phù hợp nên họ cứ lần nữa mãi mới thanh toán cho cty em, trong đó có 1 số phụ tùng trả lại, bên em đã làm công nợ với những đồ họ đã dùng, còn cái chưa dùng bên đó trả lại và trong công nợ bên em tính tiền thuế của hoá đơn mà bên em giao cho cty đó tháng 2, họ đã thanh toán trong tháng 4. bây giờ em phải hạch toán thế nào ạ. Các bác giúp em với, Thanks mọi người.

Ðề: Ng­ười mua trả lại hàng!

Em cố gắng thuyết phục bên kia xuất hoá đơn những mặt hàng họ trả lại cho mình là thuận lơị nhất em ạ! Coi như họ bán hàng cho mình ấy, xong mình chuyển tiền trả lại họ, chứ ghi nhận bút toán hàng bán bị trả lại thì cũng đươc nhưng rầy rà và phức tạp lắm. Mà kiểu gì cũng phải xuất hoá đơn trả lại rùi.

Khi nhận hàng trả lại bạn hạch toán
    N 531
    N 3331
    C 131
    Giảm giá vốn
    N 156/155
    C 632
    Nếu bạn đã xuất hoá đơn thì yêu cầu bên kia xuất trả lại hoá đơn theo số lượng trả lại cho bên bạn.

Có cách giải quyết nào khác không à?

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Có cách giải quyết nào khác không à?
    Quan trọng là lấy được tiền chưa ??

Trích dẫn Gửi bởi Red Square
    Quan trọng là lấy được tiền chưa ??
    Bên cty mình lấy đc tiền rùi. Thì có cách giải quyết nào khác không?

Nếu họ cứ trả lại thì yêu cầu bên họ xuất lại HĐ cho mình.Tiền thuế trước kia mình kê khai nộp rồi giờ lại được khấu trừ số trả lại.Có sao đâu.

Trích dẫn Gửi bởi dalatbuon
    Nếu họ cứ trả lại thì yêu cầu bên họ xuất lại HĐ cho mình.Tiền thuế trước kia mình kê khai nộp rồi giờ lại được khấu trừ số trả lại.Có sao đâu.
    Nhưng có vấn đề ở đây là trong đối chiếu công nợ ngoài số tiền họ trả cho số hàng họ đã lấy còn có cả 5% tiền hoá đơn mà cty mình xuất ra, mình hỏi sếp thì sếp nói không cần phài có hoá đơn do bên họ xuất và coi như bên em đã xuất hoá đơn đó... Mình phải làm sao bây giờ? khó hiểu quá vì mới làm nên không biết tnào nữa. Mọi người ơi giúp em với

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Bây giờ là bên em đòi bên kia xuất lại hoá đơn với những hàng họ trả cho bên em à? Mà thuế gtgt mà bên mua xuất lại thì bên bán phải làm tnào ạ? Bắt buộc là cty em phải đòi bên kia xuất lại HĐ với những hàng họ trả à?
    Nhưng trong đối chiếu công nợ thì nội dung cũng nói rõ là họ trả bên em những cái j mà thì m căn cứ vào đó để làm có được không ạ? Vấn đề nan giải quá à. Hic hic
    Ngoài ra bên em còn có 1 phiếu thu theo uỷ quyền. Tức là bên mua uỷ quyền cho 1 người thanh toán tổng số tiền theo hoá đơn mà bên em xuất cho họ nữa. Bây giờ với những giấy tờ đó em phải làm sao đây???
    Nói theolý thuyết nhé.
    Yêu cầu bên mua xuất hóa đơn cho mình số phụ tùng mà họ trả lại, nội dung ghi là xuất trả lại hàng, số lượng thực tế trả, đơn giá bằng đơn giá bạn bán trước đây. Đây là điều kiện bắt buộc để hạch toán, các BB đối chiếu công nợ hay HĐKT cũng không thay thế được hóa đơn, nếu bên mua không có hoá đơn thì thôi.

Nói theo cách làm cho đơn giản thì
    Họ trả lại hàng, mình trả lại tiền tương ứng. Thế là xong. Khi nào bán lẻ mặt hàng tương ứng thì không xuất hoá đơn nữa cho hàng tồn kho trở số lại thực tế.

Bên cty em sẽ yêu cầu bên mua xuất lại cho bên em hoá đơn hàng mà họ trả lại và bên em sẽ phải trả tiền thuế cho họ đúng không mọi người???

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối