Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hỏi về Cách tính giá thành

Các anh chị cho em hỏi:

Công ty em là công ty xử lý chất thải nguy hại. (các chất thải như: bùn, xăng dầu thải, dung môi thải, bao bì thải, nilon, thép phế, sắt runjbinh acquy, pin thải……..)

Quy trình như sau:

- Tới địa điểm kho chất thải của các khách hàng nhận và vận chuyển chất thải nguy hại về kho công ty (xe tải của công ty chứ không thuê vận chuyển)

- Xe về tới công ty tiến hành chuyển chất thải vào kho

- Vài ngày sau tiến hành vận chuyển chất thải vào hệ thống xử lý chất thải: những chất thải khô thì cho vào lò đốt, chất thải lỏng thì cho vào hệ thống xử lý nước và hóa rắn.

Mỗi lần xử lý thì gom chất thải với số lượng đủ lớn rồi mới xử lý 1 lần vì mỗi lần khởi động lò đốt rất tốn nhiên liệu..

· Vậy Cho em hỏi về cách hoạch toán và tính giá vốn cho việc xử lý chất thải.

· Đối tượng tập hợp chi phí ở đây là gì.

· Chất thải vận chuyển về nhập kho thì hoạch toán thế nào, xuất kho thì hoạch toán thế nào. Vì chất thải không có đơn giá.

· Công ty em tháng 2 nhận chất thải từ các khách hàng và đã được trả tiền (phát sinh DT) nhưng tới hiện tại vẫn chưa xử lý chất thải thì có sao không. Nếu hết năm 2014 vẫn chưa xử lý thì không có chi phí để tập hợp và k tính được giá vốn. như vậy có sao k ạ.

Mong nhận được ý kiến trả lời chi tiết. chân thành cám ơn.

bạn có thể trả lời chi tiết được k..bạn trả lời chung chung quá..
    mình hỏi về cách hoạch toán và tính giá vốn cho việc xử lý chất thải.

· Đối tượng tập hợp chi phí ở đây là gì..(là các chất thải, hay đơn hàng.......)

mình sẽ tính giá thành theo công trình vụ việc phải k nhỉ..
    · Chất thải vận chuyển về nhập kho thì hoạch toán thế nào, xuất kho thì hoạch toán thế nào. Vì chất thải không có đơn giá. (không hoạch toán có được k,)

Không nhập xuất kho vào phần mềm kế toán, Mình theo dõi bằng excel.
    Về thuế quy định cho sản xuất thì chỉ có định mức nguyên phụ liệu đầu vào. Bây giờ thuế cũng k yêu cầu nộp định mức ra cơ quan thuế như trước kia mà lưu tại đơn vị.
    Do đó nếu em sợ thuế vào kiểm tra, làm để đối phó thì chỉ làm định mức nguyên phụ liệu.
    Nếu em làm để quản lý theo kiểu: khoán cho quản lí xưởng xử lí 1 tấn ông được hưởng bao nhiêu nhân công, dùng bao nhiêu nguyên phụ liệu... thi mới cần làm chi tiết thế em nhé.