Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: môi trường

môi trường

em mới vào làm công ty xử lý chất thải..anh chị nào biết quy trình hoạch toán ghi nhận doanh thu và tính giá vốn cho công việc xử lý chất thải k tư vấn cho em với..theo hình thức tính giá thành theo sản xuất hay công trình ạ..
    tình hình công ty em thế nay:
    Tháng 4 công ty em làm hợp đồng và tiếp nhận các loại chất thải ở các công ty, khách hàng có nhu cầu xử lý chất thải nguy hại..khi đó em nhập kho chất thải ( khi nhập kho chất thải thì định khoản thế nào) và ghi nhận Doanh thu ..nhưng tới tháng 9 công ty em mới bắt đầu xuất kho các chất thải và xử lý chất thải đó..như vậy t4 có phát sinh doanh thu nhưng k tập hợp được giá vốn...tới tháng 9 thì k có DT nhưng lại có giá vốn..vậy có ảnh hưởng gì k ạ..ở đây đối tượng tập hợp chi phí có phải là các là tên các loại chất thải k...các anh chị am hiểu về vấn đề này tư vấn giúp em với...

Bên bạn có định mức các loại hóa chất để xử lý chất thải đúng ko?
    Tính giá vốn bình thường theo công trình cũng được mà.
    621: Chi phí hóa chất để xử lý chất thải
    622: Chi phí nhân công để xử lý chất thải
    623: Chi phí máy móc để xử lý chất thải
    632: Giá vốn
    511: Doanh thu của công việc xử lý chất thải
    Khối lượng chất thải nhập kho: Là khối lượng công việc mà khách hàng giao cho bên bạn
    cứ hiểu đơn giản vậy rồi hạch toán là okie mà.

Trích dẫn Gửi bởi ngoctrungkt
    ....
    và một vấn đề nữa: theo em tìm hiểu thì khi xử lý chất thải có một số chất thì xử lý riêng bằng các hóa chất, còn một số thì trộn tổng hợp các chất thải và cho vào lò đốt...như vậy đối tượng tập hợp chi phí để em tính giá là gì.
    em đang rất cần sự tư vấn của anh..vì em mới lần đầu làm trong lĩnh vực nghành nghề này nên rất bối rối..
    nếu có thể mong a trả lời chi tiết, hoạch toán (cho em dể hình dung) giùm em luôn..
    mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình từ anh. ..chân thành cám ơn
    Haiz!!! Tôi đã "dọn cỗ " sẵn rồi mà bạn còn muốn tôi "mớm" nữa sao ?