Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Tính tổng giá thành sản phẩm theo công thức nào?

Cho mình hỏi một chút nhé.
    Cty mình là cty sản xuất.cuối tháng hoàn thành nhập kho 40.000 sp A, hỏng ko sửa chữa được là 500 sp, dở dang 9.500 SP (mức độ hoàn thành 60%).

Vậy cho mình hỏi bây giờ mình muốn tính: Tổng giá thành sản phẩm A thì mình dùng công thức này là đúng hay sai? Nếu sai thì các bạn cho mình cách tính đúng nhé. Xin cảm ơn!

Tổng giá thành sản phẩm A = giá trị SP dở dang đầu kỳ + Chi phí SX phát sinh trong kỳ - giá trị SP dở dang cuối kỳ - giá trị SP hỏng

Ðề: Tính tổng giá thành sản phẩm theo công thức nào?

Đúng.

Nếu bạn có bút toán thu hồi phế phẩm (sp hỏng)
    Lúc ấy bạn hạch toán Nợ 152 / Có 154 ( phần phế phẩm thu hồi)

=> Công thức rút gọn còn lại sẽ là

Tổng giá thành sản phẩm A = giá trị SP dở dang đầu kỳ + Chi phí SX phát sinh trong kỳ - giá trị SP dở dang cuối kỳ

Còn nếu sp hỏng không thu hồi được thì sẽ được các sp hoàn thành gánh chịu. Lúc ấy công thức tính cũng là công thức rút gọn ở trên

Em cảm ơn anh Bao Công nhiều nhé. Tại vì em đọc tài liệu có sách thì tính: Tổng giá thành SP có trừ đi giá trị SP hỏng, có sách thì lại không trừ đi lên em chẳng biết như thế nào là chuẩn nữa. Nhưng từ trước đến nay em vẫn nghĩ là trừ đi giá trị SP hỏng mới là đúng.

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Thuý
    Cho mình hỏi một chút nhé.
    Cty mình là cty sản xuất.cuối tháng hoàn thành nhập kho 40.000 sp A, hỏng ko sửa chữa được là 500 sp, dở dang 9.500 SP (mức độ hoàn thành 60%).

Vậy cho mình hỏi bây giờ mình muốn tính: Tổng giá thành sản phẩm A thì mình dùng công thức này là đúng hay sai? Nếu sai thì các bạn cho mình cách tính đúng nhé. Xin cảm ơn!

Tổng giá thành sản phẩm A = giá trị SP dở dang đầu kỳ + Chi phí SX phát sinh trong kỳ - giá trị SP dở dang cuối kỳ - giá trị SP hỏng
    Công thức đúng.
    Cơ bản là bạn xác định chi phí sx dở dang và giá trị sp hỏng như thế nào cho đúng mới có tổng giá thành đúng.

Trích dẫn Gửi bởi NÀI
    Công thức đúng.
    Cơ bản là bạn xác định chi phí sx dở dang và giá trị sp hỏng như thế nào cho đúng mới có tổng giá thành đúng.
    bác Nài chỉ cho mình tính nôt phần chi phí sf dở dang và sp hỏng được không, mình cũng đang vướng vấn đề này. thks bác trước.