Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

TÍNH GIÁ THÀNH CỦA CHÈ

Mình mới vào làm ở công ty về chè có chút vướng mắc mong mọi người giúp
    trước đây công ty mình không thuê kế toán chỉ thuê kế toán thuế thôi,mình vào làm lên sổ sách thất lạc
    giờ mình muốn tính giá thành 7 loại hộp chè
    CPNVL thì không nói. nhưng chi phí sxc mình không biết làm thế nào
    tất cả chi phí liên quan đến bao bì đóng gói giờ chỉ có phiếu chi.
    khi cty mua bao bì có để trong kho nhưng ko làm phiếu nhập. khi xuất ra để đóng gói cũng ko có phiếu xuất
    Bây giờ chỉ căn cứ vào phiếu thu và phiếu chi để làm
    mình không biết giải quyết thế nào mong mọi người chỉ giùm.cty mình tính giá thành theo pp hệ số

Ðề: TÍNH GIÁ THÀNH CỦA CHÈ

Bạn làm sổ sách kế toán nội bộ hay sổ sách kế toán thuế?
    Phiếu thu phiếu chi hạch toán vào sổ sách kế toán thuế thì sẽ bị loại khi tính thuế TNDN.
    Chi phí sx chung tập hợp vào một cục với các chi phí tiền lương, nguyên liệu luôn rồi nhân cho hệ số từng sản phẩm.

bạn hoaanhdao06 ơi mình làm nội bộ bạn ạh. xếp mình yêu cầu tính giá thành và xác định kết quả kinh doanh bạn ah. những chi phí như trả tiền điện sản xuất có tập hợp vào 1541( qd 48 ) không bạn nhỉ. nhờ bạn nói cụ thể cách tính cho mình với
    7 loại chè ấy có loại là túi, có loại là hộp và bao bì đóng gói là khác nhau

Bạn chọn phương pháp tính giá thành theo hệ số khi mà trong cùng một quy trình công nghệ mà cho ra nhiều loại sản phẩm có nhiều quy cách, kích cỡ khác nhau ví dụ như sản xuất dép, giày, áo, quần, nón....
    Còn quy trình sản xuất chè của bạn cho ra sản phẩm là chè túi, chè lon... có nằm trong cùng quy trình công nghệ sản xuất hay không?
    Mình hình dung ra là cty bạn sản xuất chè xong rồi chuyển chè vào phân xưởng đóng gói túi, phân xưởng đóng gói lon hoặc là chè đóng túi và chè đóng lon làm chung trong 1 xưởng.
    Nếu phân xưởng sản xuất ngồi chung làm chung ra nhiều sản phẩm thì bạn có thể tập hợp chi phí riêng về nguyên liệu, bao bì từng sản phẩm dựa theo định mức. Còn các chi phí sản xuất chung như là tiền điện, nước, khấu hao TSCD, tiền lương công nhân thì tập hợp 1 cục rồi có thể phân bổ cho từng sản phầm theo hệ số, theo định mức nguyên liệu, theo đơn giá tiền lương, theo giá bán sản phẩm...
    Bạn làm theo QD 48 thì mọi chi sản xuất đều tập hợp vào TK 154 bạn mở chi tiết 154 cho từng sản phẩm để tính giá thành từng loại và mở 1 TK 154 chung rồi cuối kỳ bạn làm 1 bảng phân bổ chi phí sản xuất chung cho từng loại sản phẩm rồi kết chuyển về TK 154 của từng loại như vậy là ra giá thành từng loại rồi đó.

nguyên liệu bao bì từng sản phẩm dựa theo định mức là thế nào hả bạn. mình chưa hiểu lắm
    mình chỉ có phiếu chi là mua bao tháng 5/2011 là 9.405.000. tháng 6/2011 là 46.260.000......
    nghiệp vụ này mình chưa biết định khoản thế nào
    mình định cho hết vào nợ tk cpsxc, có tk 111 như thế không ổn lắm

Gợi ý với bạn: Bạn tính chi phí, giá thành của một kg chè, sau đó công với bao bì dùng riêng cho từng loại đề có giá thành từng loại, theo từng qui cách đóng gói.

Về chi phí tính: CP NVL : theo định mức tiêu hao
    Các chi phí nhân công, sản xuất chung bạn nên phân bổ theo chi phí nvl chính.

Về chi phí bao bì, bạn cũng cần hạch toán và đưa vào giá thành đúng với số lượng sử dụng chứ không phải chi mua bao nhiêu hạch toán vào chi phí giá thành bấy nhiêu.

Trích dẫn Gửi bởi warmlove
    Mình mới vào làm ở công ty về chè có chút vướng mắc mong mọi người giúp
    trước đây công ty mình không thuê kế toán chỉ thuê kế toán thuế thôi,mình vào làm lên sổ sách thất lạc
    giờ mình muốn tính giá thành 7 loại hộp chè
    CPNVL thì không nói. nhưng chi phí sxc mình không biết làm thế nào
    khi cty mua bao bì có để trong kho nhưng ko làm phiếu nhập. khi xuất ra để đóng gói cũng ko có phiếu xuất
    mình không biết giải quyết thế nào mong mọi người chỉ giùm.cty mình tính giá thành theo pp hệ số
    Về tính giá thành bác Daniel đã gợi ý.

Công ty bạn chọn PP Kê khai thường xuyên hay Kiểm kê định kỳ?
    H kiểm kê tồn kho của bao bì và hóa đơn mua hàng, hợp đồng, biên bản giao nhận ( nếu có) => sẽ tính được số lượng bao bì xuất cho SX. => Lập Phiếu nhập, xuất => tính được CP bao bì của Sp.

em chân thành cảm ơn bác MHT, Daniel, hoaanhdao06, đã đưa ra ý kiến giúp đỡ em. em muốn hỏi các bác chút là em dùng phần mềm ASIA 2A có nghiệp vụ điều chuyển số lượng kg chè từ trên thái nguyên về hà nội để đóng gói bao bì. em đk nợ tk 155, có tk 155 như thế trong bảng NXT phát sinh tăng giảm ko cân nhau. theo các bác khi nhập chè sau đánh hương đã được coi là thành phẩm chưa hay khi đóng gói bao bì xong mới coi là thành phẩm. mong các bác giúp em với

ðề: Tính giá thành của chè

Các bạn có thể cho mình xin mẫu định mức (có số liệu cụ thể) khi đăng ký định mức cho ngành chè đc không?
    Mình cảm ơn!
    Mình cũng đang mò mẫn phần tính giá thành sản phẩm, đang nghĩ không biết nên dùng phương pháp tính giá thành nào cho hợp lý vì sản xuất một loại chè ĐB thì cho ra kèm chè thường và một ít chè phế ???
    Cụ thể như sau:
    (1) Mua chè tươi về sản xuất - (2)tạo ra chè sơ chế (một phần được xuất bán, còn lại tiếp tục sản xuất)
    (2) Từ chè sơ chế - (3) tạo ra chè đặc biệt 70%, 20% chè bình thường, 10% chè phế (trong đó chè phế hiện tại đang được nhập lại kho xe được cho là chè sơ chế và bán theo dạng chè sơ chế - như thế có được không, có đúng không?)
    Có thêm câu hỏi như sau: Vậy ở bước hai chè sơ chế xong nhập kho thì hạch tóán ntn, rồi xuất bán thì thì hạch toán ntn, phần tiếp tục sx thì hạch toán ntn????
    Mong mọi người cho ý kiến