Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Giá thành theo QĐ48

Giá thành theo QĐ48

Mình đang sử dụng Fast 2006.f demo, bây giờ áp dụng QĐ 48 mà chẳng biết cách nào để phân bổ các chi phí chung để tính giá thành.

- Nếu chia tiểu khoản của TK 154 ra thành 1541 (NVL chính), 1542(NC), 1547(CP khác) thì phải hạch toán như thế nào.
    - Nếu tính giá thành trên 154 thì không phân bổ được Chi phí (BHXH, Khấu hao...)

Các bác nào có cao chiêu gì chỉ giáo giúp mình.

Ðề: Giá thành theo QĐ48

Bây giờ dân kế toán VN chỉ quen làm KT trên 1141 hoặc 15 thôi, ít người chuyển sang :gun_rifle:...48 thì chịu không tìm ra cách để tính giá thành trên PMKT đâu:banghead:

Trích dẫn Gửi bởi ACOM
    Mình đang sử dụng Fast 2006.f demo, bây giờ áp dụng QĐ 48 mà chẳng biết cách nào để phân bổ các chi phí chung để tính giá thành.

- Nếu chia tiểu khoản của TK 154 ra thành 1541 (NVL chính), 1542(NC), 1547(CP khác) thì phải hạch toán như thế nào.
    - Nếu tính giá thành trên 154 thì không phân bổ được Chi phí (BHXH, Khấu hao...)

Việc đơn giản là bạn tạo các TK khoản con để hạch toán bằng quyền admin, rùi tính toán bình thường, tớ cũng làm như vậy không có vấn đề gì cả, bạn chi tiết ra các TK 154 rùi cuối cùng tổng hợp lại. Việc theo QĐ 48 là DN bạn đã nhàn hơn 1 bút toán là phải treo lên TK đầu 6 trước khi đưa sang 154.

Thân!

Hiện nay bac Draon489 đang dùng PMKT nào vậy. Em dùng Bravo và Fast để thử nhưng chưa tìm ra biện pháp nào cụ thể để tính giá thành tự động. Việc này có vẻ đơn giản hơn đối với Bravo bác nhỉ. nhưng em vẫn chưa giải quyết được vấn đề. thế mới khó. Mong bác Draon489 chỉ cho cách cụ thể để giải quyết

Trích dẫn Gửi bởi khai_vm
    Hiện nay bac Draon489 đang dùng PMKT nào vậy. Em dùng Bravo và Fast để thử nhưng chưa tìm ra biện pháp nào cụ thể để tính giá thành tự động. Việc này có vẻ đơn giản hơn đối với Bravo bác nhỉ. nhưng em vẫn chưa giải quyết được vấn đề. thế mới khó. Mong bác Draon489 chỉ cho cách cụ thể để giải quyết
    Tớ đang dùng phần mềm Bravo. Và việc tớ hướng dẫn bạn hạch toán lại và tạo các tiểu tài khoản cho TK 154 và xóa các TK 621,622,627,641 đi là vì lý do đó. thay vì qua các TK đó nó sẽ chạy qua TK 154.

:stretcher:Mình đang sử dụng Fast 2006.f demo, bây giờ áp dụng QĐ 48 mà chẳng biết cách nào để phân bổ các chi phí chung để tính giá thành.

Bạn ơi! minh có 1 phần mềm kê toán trong đó tính giá thành sản phẩm theo QD 48, ban cần dùng minh gửi cho ban và hướng dẫn bạn sử dụng luôn

Tôi đề nghị phương án:
    -Mở TK cấp 3 chia 154 thành các chi tiết theo loại SP hoặc nhóm SP: SP1 SP2, SP3...
    Và thêm 1 TK cấp 3 là 154.CPSXC tài khoản này dùng tạm để tập hợp chi phí SXC trong suốt kỳ, cuối kỳ ta phân bổ vào các chi tiết các SP.
    -Tiếp tục mở các TK cấp 4 chia ra
    SP1:
    SP1.NVL
    SP1.NC
    SP1.SXC
    SP2:
    ...

SP3:
    ....

Khi xuất NVL dùng SX SP nào thì ghi vào TK cấp 4 SPx.NVL.
    Tương tự chi phí NC và biến phí SXC của riêng từng loại SP.
    Đối với định phí SXC cần chia ra cho tất cả các loại SP thì tập hợp vào TK cấp 3 154.SXC để đó. Cuối kỳ lập bảng tính chia số dư của 154.SXC vào các TK cấp 4 154.SPx.SXC

Việc sang sổ qua lại giữa các tài khoản cấp 3 và cấp 4 thì không cần định khoản. Chỉ cần lập bảng tính toán.

Ta chia 154 thành các TK cấp 3 tương ứng với các chi tiết mà ta sẽ chia ra ở TK155 thành các nhóm, loại SP.

-----
    Tóm lại ta thiết kế theo cách nhìn từ nhu cầu mà lần lần đi ngược ra các đáp ứng cho nhu cầu:
    TK155 yêu cầu chia ra SP1,SP2 ... tương ứng với các thẻ kho.
    Vậy 154 cũng phải chia ra theo loại SP làm TK cấp 3 SP1, SP2, ...
    Các TK cấp 3 này nếu dồn hết chi phí phát sinh vào 1 cục thì khó phân tích giá thành, vì vậy trên tờ sổ này phải chia ra 3 cột NVL ,NC, SXC.
    Ta gọi từng cột là TK cấp 4.
    Tuy nhiên Cột SXC không thể ghi ngay vào từng tờ sổ được, cần tập hợp tạm vào đâu đó, cuối kỳ lấy chia ra theo tiêu thức NVL (hoặc NC hoặc NVL+NC+Biến phí SXC). Và thế là ta thêm TK cấp 3 154.SXC để tập hợp.
    ....

Bạn ơi! minh có 1 phần mềm kê toán trong đó tính giá thành sản phẩm theo QD 48, ban cần dùng minh gửi cho ban và hướng dẫn bạn sử dụng luôn[/QUOTE]

Cám ơn bạn, may quá, mình đang tìm kiếm 1 chương trình có phương pháp tính giá thành theo 48 hoàn chỉnh. Cho mình xin nhé!

Email: john_pitt4@yahoo.com

Cám ơn nghen.:cheers1:

Nếu theo như cách của muontennguoi thì: 1. hệ thống tài khoản để giám sát quá dài dòng khó kiểm soát được. 2. Dùng thủ công quá nhiều, 3. Khi kết chuyển cuối kỳ 154 thì tài khoản 154 sẽ bằng 0 trong khi đó có thể có những sản phẩm dỡ dang buộc phải treo trên 154! nên không thể kiểm soát được.

Cách chia nhỏ TK154 thì chỉ cho ra kết quả tính toán dùng thủ công đối với CPC.

Cám ơn bạn đã trả lời

Nếu rắc rối thế thì dùng PMKT Misa SME 7.3 - R3 có tốt hơn không, hạch toán theo quyết định nào cũng ok cả, lại có thể chuyển từ QĐ này sang QĐ khác một cách dể dàng nữa. Bạn thử dùng xem hiệu quả tiết kiêm được nhiều thời gian lắm.

Trích dẫn Gửi bởi phuoctra
    Bạn ơi! minh có 1 phần mềm kê toán trong đó tính giá thành sản phẩm theo QD 48, ban cần dùng minh gửi cho ban và hướng dẫn bạn sử dụng luôn

Cám ơn bạn, may quá, mình đang tìm kiếm 1 chương trình có phương pháp tính giá thành theo 48 hoàn chỉnh. Cho mình xin nhé!

Email: john_pitt4@yahoo.com

Cám ơn nghen.:cheers1:

Nếu theo như cách của muontennguoi thì: 1. hệ thống tài khoản để giám sát quá dài dòng khó kiểm soát được. 2. Dùng thủ công quá nhiều, 3. Khi kết chuyển cuối kỳ 154 thì tài khoản 154 sẽ bằng 0 trong khi đó có thể có những sản phẩm dỡ dang buộc phải treo trên 154! nên không thể kiểm soát được.

Cách chia nhỏ TK154 thì chỉ cho ra kết quả tính toán dùng thủ công đối với CPC.

Cám ơn bạn đã trả lời
    Tôi đâu nói bạn làm hết bằng tay.
    Chỉ nói cách lập luận khi bạn ết định chia ra bao nhiêu tiểu khoản.

Dùng phần mềm thì phải xem coi nó có phù hợp yêu cầu quản lý của DN không.
    Nếu thuê viết phần mềm cho mình thì bạn cần trình bày cho lập trình viên biết về cách mà mình cần tính toán giá thành.

Sao bạn không thuê tôi viết phần mềm cho cty bạn?

Còn cái phần mềm của bạn chắc phải qua mùa quyết toán này tôi mới có thể nghiên cứu được.

Nếu được thì xin gửi cho tôi trước qua email: binh60s@gmail.com.
    Cảm ơn bạn. Hẹn qua tháng 4 ta sẽ cùng nghiên cứu nó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối