mọi người cho em hỏi là, ở lớp kế toán quản trị,giáo viên cho công thức tính tỷ lệ số tiền cộng thêm trong tính giá bán theo phương pháp chi phí toàn bộ với chi phí trực tiếp áh,có mục là :MỨC HOÀN VỐN MONG MUỐN = ROI * VỐN ĐẦU TƯ. em k thấy nhắc tới lãi vay ở đây, và các ví dụ của giáo viên đưa ra cũng không nhắc tới lãi vay cho nên tụi em hiểu mức hoàn vốn ở đây là :LỢI NHUẬN TRƯỚC THUẾ VÀ LÃI VAY.
nhưng trong sách bài tập kế toán của tiến sĩ HUỲNH LỢI thì có một bài nhắc tới lãi vay nên khi tính mức hoàn vốn mong muốn,tác giả trừ lãi vay ra. còn những ví dụ khác không có lãi vay thì không trừ, ngầm hiểu lãi vay bằng 0. vậy em không biết rút cuộc là có trừ lãi vay khi tính MỨC HOÀN VỐN MONG MUỐN trong công thức trên không.mọi người giúp em với,mai em thi rồi

---------- Post added at 09:23 ---------- Previous post was at 09:03 ----------

công thức ROI = lợi nhuận trc thuế và lãi vay / vốn đầu tư bình quân . cho nên khi ROI*vốn đầu tư thì phải bằng lợi nhuận trước thuế và lãi vay chứ. em băn khoăn ở chỗ sao bài có lãi vay tác giải lại trừ lãi ra.mọi người giúp em với