Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

TK 156 ghi nhận như thế nào?

Cả nhà cho mình hỏi bên cty mình chuyên về nhập khẩu hàng để bán, khi hàng hoá nhập về tăng lên mình làm BK tính giá vốn=tiền hàng+CF nhận hàng+ thuế NK. Bây giờ mình đang làm CĐPS đang có thắc mắc thế này:
    Giữa TK 156 và Chi TM có liên quan không? chẳng hạn trong tháng mình nhập hàng về, CF nhận hàng đã trả bằng TM, thuế NK+GTGT quý sau mới trả thì hạch toán 156 tăng lên ntn? chỉ có tiền hàng+CF hay có cả phần thuế NK, mình đang đau đầu vì TK này quá. Cảm ơn mọi người nhiều.
    Theo như cách mình đang làm thì:
    Khi nhập hàng về ghi nhận số tiền hàng= Đơn giá*SL
    Cộng thêm CF 156.2 trên Chi TM+ Thuế NK trả bằng tiền mặt
    Như thế không bit mình làm sai hay đúng? Có quý thì nộp thuế NK lun trong quý nhưng có quý thì sang quý khác mới nộp thì hạch toán ntn? HUHU

Ðề: GẤP GẤP- TK 156 ghi nhận như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi minhhuong08
    Cả nhà cho mình hỏi bên cty mình chuyên về nhập khẩu hàng để bán, khi hàng hoá nhập về tăng lên mình làm BK tính giá vốn=tiền hàng+CF nhận hàng+ thuế NK. Bây giờ mình đang làm CĐPS đang có thắc mắc thế này:
    Giữa TK 156 và Chi TM có liên quan không? chẳng hạn trong tháng mình nhập hàng về, CF nhận hàng đã trả bằng TM, thuế NK+GTGT quý sau mới trả thì hạch toán 156 tăng lên ntn? chỉ có tiền hàng+CF hay có cả phần thuế NK, mình đang đau đầu vì TK này quá. Cảm ơn mọi người nhiều.
    Theo như cách mình đang làm thì:
    Khi nhập hàng về ghi nhận số tiền hàng= Đơn giá*SL
    Cộng thêm CF 156.2 trên Chi TM+ Thuế NK trả bằng tiền mặt
    Như thế không bit mình làm sai hay đúng? Có quý thì nộp thuế NK lun trong quý nhưng có quý thì sang quý khác mới nộp thì hạch toán ntn? HUHU
    Ban đầu khi nhập hàng về:N1561/C112,331
    Ghi nhận thuế NK phải nộp: N1561/C3333
    Chi phí mua hàng có liên quan: N1562/C111,112

Trong kỳ bán hàng: N632/C1561
    Cuối tháng phân bổ chi phí mua hàng cho số lượng hàng đã tiêu thụ trong kỳ:N632/C1562(chi phí phân bổ = (chí phí mua hàng đầu kỳ+chi phí mua hàng trong kỳ)/(số lượng hàng tiêu thụ trong kỳ+số lượng hàng tồn cuối kỳ))*số lượng hàng tiêu thụ trong kỳ)

Còn khoản thuế NK khi nào nộp thì: N333/C111,112

Vấn đề của mình ở đây là phần thuế NK có khi là thanh toán lun trong quý đó nhưng cũng có cái sang quý sau mới thanh toán thì mình hạch toán ntn?
    Như mình đang làm thì khi ghi nhận vào TK Nợ 156 thì mình lấy: Tiền hàng+ CF 156.2 chi bằng TM + thuế NK đã trả trên bảng kê CTM, như vậy k bit đúng hay sai?
    Thuế NK: N156 / C333 -> N333 / C111,112
    Mấy cái CP mua hàng... có thể cộng trực tiếp vào 156, hoặc vào 642. Ko nhất thiết qua 1562. Củng tùy thuế địa phương thích cái nào.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    Thuế NK: N156 / C333 -> N333 / C111,112
    Mấy cái CP mua hàng... có thể cộng trực tiếp vào 156, hoặc vào 642. Ko nhất thiết qua 1562. Củng tùy thuế địa phương thích cái nào.
    Chỉ có mua NVL, TSCĐ, CCDC mới cộng trực tiếp vào giá trị hàng, còn hàng hóa mua về bán thì tập hợp riêng để cuối kỳ phân bổ cho số lượng hàng đã tiêu thụ.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Chỉ có mua NVL, TSCĐ, CCDC mới cộng trực tiếp vào giá trị hàng, còn hàng hóa mua về bán thì tập hợp riêng để cuối kỳ phân bổ cho số lượng hàng đã tiêu thụ.
    Anh linh_suchuoi ơi em không hiểu chi phí nhận hàng tập hợp rồi cuối kỳ phân bổ cho sl hàng bán ra là ntn ạ? Bên em đang làm theo khi nhận hàng về thì tính giá vốn gồm tiền hàng trên TK+ thuế NK+ CF nhận hàng trong nước thì ra giá vốn hàng bán. Từ đó cho vào Bk nhập của TK 156.
    Em k hiểu a nói phân bổ CF cho hàng tiêu đã bán?

Anh linh_suchuoi ơi em không hiểu chi phí nhận hàng tập hợp rồi cuối kỳ phân bổ cho sl hàng bán ra là ntn ạ? Bên em đang làm theo khi nhận hàng về thì tính giá vốn gồm tiền hàng trên TK+ thuế NK+ CF nhận hàng trong nước thì ra giá vốn hàng bán. Từ đó cho vào Bk nhập của TK 156.
    Em k hiểu a nói phân bổ CF cho hàng tiêu đã bán?
    Bạn vào link sau tham khảo thêm nha
    http://niceaccounting.com/HTTK/index.html

chào bạn, vậy tại sao số thuế không phân bổ theo lượng tiêu thụ trong kỳ mà tính vào 156 ?

:dotphao:..........thì để kk khấu trừ thuế đầu vào, dc khấu trừ toàn bộ k hơn phân bổ từ từ sao mà đòi phân bổ.

Trích dẫn Gửi bởi thuyk4b6
    chào bạn, vậy tại sao số thuế không phân bổ theo lượng tiêu thụ trong kỳ mà tính vào 156 ?
    có phải ý bạn hỏi là tại sao thuế không phân bố như cái chi phí mua hàng mà cộng trực tiếp vào 156 luôn đó hả ?

---------- Post added at 11:01 ---------- Previous post was at 10:55 ----------

Trích dẫn Gửi bởi minhdu2xi
    :dotphao:..........thì để kk khấu trừ thuế đầu vào, dc khấu trừ toàn bộ k hơn phân bổ từ từ sao mà đòi phân bổ.
    thuế nhập khẩu đc khấu trừ vậy khi định khoản phần khấu trừ mình cho vào đâu ?

---------- Post added at 11:17 ---------- Previous post was at 11:01 ----------

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    em có một câu hỏi thế này

"Tại sao không cộng trực tiếp vào giá trị hàng anh ? Vì khi nào mình xuất hàng hoá không phải mình cũng chia lấy trung bình nhân số lượng xuất vậy có khác gì đâu anh ?"