Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Ké toán giá thành

Ké toán giá thành

Chào cả nhà em đang làm cho công ty sản xuất cửa xếp DL cả nhà ạ. Em có vấn đề này mong cả nhà ai có kinh nghiệm thì giúp em nha.
    - Có phải làm định mức tiêu hao NVL nộp cho cơ quan thuế không và thời hạn nộp là khi nào
    và nếu phải nộp thì em đang có khúc mắc sau.
    - Công ty em dự kiến đăng ký tiêu hao NVL và ĐVT theo m2
    Tuy nhiên có vấn đề này sảy ra và giờ em chưa biết giải quyết sao cho đúng. em VD Bên em có một vài hợp đồng bán cửa nhưng giá bán ra 1m2 bên em thông thường cao nhất chỉ là 600.000 đồng. Nhưng khách hàng muốn viết HD giá là 1.500.000/m2 và như thế thì DT quá cao mà thực chất thì không có. Và em đang có ý định là lập bảng tiêu hao NVL theo bộ cửa và mình làm định mức 1 bộ theo giá của KH. Nhưng chết nỗi mỗi KH là một bộ cửa lớn nhỏ khác nhau và giá khác nhau như vậy thì mỗi lần có khách hàng em lại phải điều chỉnh bảng tiêu hao NVL 1 lần thì không ổn lắm. Có ai đã làm về phần giá thành nói chung và đặc biệt là về ngành sản xuất cửa nói riêng đã có kinh nghiệm thì cho em lời khuyên . Em đang rất cần. Có thể để lại cho em xin SDT, mail, hoăc yahoo em có nhiều điều càn giúp đỡ. Em cảm ơn

Ngày mới cả nhà ai có cao kiến thì giúp đỡ em nha!

Ðề: Ké toán giá thành

Làm sao mà có thể theo Khách hàng được. Bạn phải theo định mức bình quân với các Cty khác cùng ngành. Nếu sau này Quyết toán mà định mức tiêu hao, hao hụt của Cty bạn cao hơn cty khác cùng ngành thì Cty bạn có nguy cơ bị xuất toán chi phí đấy,

Không nhưng ý mình là như thế này bạn love you ah. Mình định làm định mức tiêu hao cho 1 bộ cửa, và bộ cửa đó với giá tương đương bộ cửa của KH. Nhưng nếu chia theo m2 thì giá cũng chỉ tương đương với các công ty khác. VD thay vì mình làm bảng tiêu hao theo m2 cửa thì mình làm bảng tiêu hao theo bộ cửa và bộ cửa đó khoảng 20m2 chẳng hạn. Thì khi mình xuất cho KH mình xuất theo bộ cửa thì giá có cao thì phần DT của mình cũng không bị quá cao. Mọi người cho em thêm ý kiến.