Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm

Ðề: Tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm

Đề bài có cừng đó chữ thôi hả bạn??

,,,,,,,,,,vậy thì bạn vẽ sơ đồ chữ T tk 154 chi tiết cho 3 sản phẩm A, B , C

và bạn hình dung tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm là cần làm như nào

nghĩa là tập hợp các chi phí từ tk 621.622.627 kết chuyển sang tk 154

các chi phí đó bao gồm gì??

xuất NVL ra sxx Nợ tk 621/ có 152........đại loại vậy bạn hệ thống gần như đủ các TH như xuất NVL sx trực típ , điện nước, tiền lương tiền công, ......chúng HT như nào

HT xong bạn vẽ thể hiện trên sơ đồ chữ T,,,,,,,,,vậy thui

Ý kiến cá nhân mình ^^

Trích dẫn Gửi bởi maithiep
    Mình vừa nhận được một bài tập là: tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm cho sản phẩm A,B,C ( thể hiện sơ đồ TK). chỉ nhiêu đ1o thôi giờ mình phải lảm như thế nào? mong các bạn giúp mình với.
    Cám ơn mọi người
    Lật cuốn kế toán đại cương ra có nguyên một sơ đồ hạch toán giá thành sản phẩm luôn đó bạn.

Mình vừa nhận được một bài tập là: tập hợp chi phí tính giá thành sản phẩm cho sản phẩm A,B,C ( thể hiện sơ đồ TK). chỉ nhiêu đ1o thôi giờ mình phải lảm như thế nào? mong các bạn giúp mình với.
    Cám ơn mọi người
    Trước hết bạn tập hợp chi phí cho 154 theo sơ đồ sau:
    http://i31.photobucket.com/albums/c...D15-2006Sodoso101Ketoanchiphisanxuatchung.jpg

Ở đây 154 bạn chi tiết theo từng Sản phẩm A, B, C. Chi phí nào tập hợp trực tiếp thì bạn ghi là phân bổ trực tiếp.

Còn chi phí nào không phân bổ trực tiếp được (Ví dụ CP SXC) thì bạn ghi thêm tiêu thức phân bổ cho từng SP (Ví dụ CPSXC bạn phân bổ cho các sản phẩm dựa vào CPNVL TT thì CPNVL TT sẽ là hệ số phân bổ cho các sản phẩm A, B, C).

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi mai_canh
    Trước hết bạn tập hợp chi phí cho 154 theo sơ đồ sau:

Ở đây 154 bạn chi tiết theo từng Sản phẩm A, B, C. Chi phí nào tập hợp trực tiếp thì bạn ghi là phân bổ trực tiếp.

Còn chi phí nào không phân bổ trực tiếp được (Ví dụ CP SXC) thì bạn ghi thêm tiêu thức phân bổ cho từng SP (Ví dụ CPSXC bạn phân bổ cho các sản phẩm dựa vào CPNVL TT thì CPNVL TT sẽ là hệ số phân bổ cho các sản phẩm A, B, C).

Thân![/QUOny TE]

Mình không nhìn thấy được sơ đồ bạn ơi,làm cách nào để thấy đươc sơ đồ bạn chỉ giúp mình với

Mình không nhìn thấy được sơ đồ bạn ơi,làm cách nào để thấy đươc sơ đồ bạn chỉ giúp mình với
    Okie đã sửa rồi đó bạn!