Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Tính giá thành tong công ty may

Các anh chị ơi giúp em với! Em mới ra trường vào làm tại công ty may. Em làm kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành nhưng e đang ko chắc về phần này lắm. các anh chị giúp em với nhé. Công ty em mới thành lập nhận đơn hàng đầu tiên là gia công quần sooc. Cty em nhập về là bán thành phẩm giờ e tập hợp chi phí nhân công, khấu hao TSCĐ, phân bổ CCDC vào chi phí. Nhưng các anh các chị giúp e rõ hơn về những vấn đề này được không ah?thank các anh chị nhiều!!!

Ðề: Tính giá thành tong công ty may

Tính giá thành cho sản phẩm may hơi phức tạp đó bạn. Vì trong cùng thời gian nhà máy có thể sản xuất nhiều mã hàng khác nhau, các chi phí như khấu hao TSCĐ, sản xuất chung... không tập hợp riêng từng mã hàng mà phải phân bổ cho hợp lý.
    Nhưng bạn đừng lo, chuyện gì cũng có cách giải quyết. Bạn cứ làm, nếu vướng mắc chỗ nào thì gửi lên diễn đàn, cả nhà sẽ giải quyết cùng bạn. Chúc bạn thành công.

Giá thành hàng may gia công

Các anh các chị ơi giúp em câu hỏi này với nhé!
    Công ty em mới thành lập và nhận đơn hàng đầu tiên là gia công. Công ty em nhận bán thành phẩm ( Vải và các phụ liệu khác) để may thành 1 sản phẩm (quần soóc) hoàn chỉnh. Vậy anh chị chỉ cho em từng bước tính giá thành với. Em mới vào làm lên còn mơ hồ quá!

Ðề: Giá thành hàng may gia công

Bạn nên tập hợp giá thành theo phương pháp giản đơn:
    Tổng hợp tất cả chi phí NVL trên TK621(154NVL), tương tự nhân công, chung. Cuối kỳ tập hợp hết lại trên 154, chia cho lượng thành phẩm hoàn thành, sẽ đc chi tiêt chi phí chi tiết cho 1 tp.thế nhé!

Trích dẫn Gửi bởi minhhoan
    Bạn nên tập hợp giá thành theo phương pháp giản đơn:
    Tổng hợp tất cả chi phí NVL trên TK621(154NVL), tương tự nhân công, chung. Cuối kỳ tập hợp hết lại trên 154, chia cho lượng thành phẩm hoàn thành, sẽ đc chi tiêt chi phí chi tiết cho 1 tp.thế nhé!
    NVL chính mình nhận của người ta thì tập hợp gì vậy chị. :danghi:

NVL mình nhận đc, kế toán mở sổ chi tiết theo dõi, ghi đơn trên tài khoản 002, ko hạch toán vào chi phí khoản này.

tính giá thành hàng may gia công theo phương pháp nào???

Cho em hỏi các anh các chị là: tính giá thành cho hàng nhận may gia công quần áo thì nên tính theo phương pháp nào thì phù hợp ah? Nên đánh giá sản phẩm DDCk theo phương pháp nào? Công ty em chỉ nhận nguyên phụ liệu của công ty ngoài về để gia công thì chi phí tâph hợp vào TK 154 chỉ là chi phí chế biến thôi ạ? Với lại kỳ tính giá thành thì như thế nào ah? có phải là hết đơn hàng nào thì tính giá thành cho đơn hàng hàng ấy hay để cuối tháng hoặc cuối kỳ mới tính ah? Các anh các chị chỉ cho em biết với. Em mới ra trường nên còn nhiều thứ bỡ ngỡ quá !!!

Kỳ tính giá thành

Các anh chị ơi cho em hỏi. Công ty em là công ty sản xuất hàng may mặc. Sản xuất theo đơn đặt hàng. Kỳ tính thuế là hàng tháng, quý vậy thì kỳ tính giá thành cũng phải theo từng tháng, quý hay tính theo đơn đặt hàng ah? Các anh chị bảo em với???

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    NVL chính mình nhận của người ta thì tập hợp gì vậy chị. :danghi:
    Chắc bên bạn là bên gia công thứ bao nhiêu rùi hả? bên minh cũng gia công nhưng chỉ nhận NVL chính từ khách hàng thui, còn chỉ, thùng, túi nilon (phụ liệu) thì bên minh phải tự đặt theo mẫu được duyệt, nếu bên bạn được cấp hoàn toàn Nguyen phụ liệu thì chỉ tập hợp CP nhân công, điện nước và CP khấu hao thui

Ðề: tính giá thành hàng may gia công theo phương pháp nào???

Trích dẫn Gửi bởi meo u
    Cho em hỏi các anh các chị là: tính giá thành cho hàng nhận may gia công quần áo thì nên tính theo phương pháp nào thì phù hợp ah? Nên đánh giá sản phẩm DDCk theo phương pháp nào? Công ty em chỉ nhận nguyên phụ liệu của công ty ngoài về để gia công thì chi phí tâph hợp vào TK 154 chỉ là chi phí chế biến thôi ạ? Với lại kỳ tính giá thành thì như thế nào ah? có phải là hết đơn hàng nào thì tính giá thành cho đơn hàng hàng ấy hay để cuối tháng hoặc cuối kỳ mới tính ah? Các anh các chị chỉ cho em biết với. Em mới ra trường nên còn nhiều thứ bỡ ngỡ quá !!!
    Bạn nên tính giá thành sản phẩm theo từng đơn hàng. Giả sử mà cùng một lúc mình tiền hành nhiều đơn hàng thì tập hợp các chi phí NVL, nhân công, CPSXC và phân bổ theo định mức.