Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Giá thành công ty xây dựng

Chào anh, chị.

Công ty em chuyên sản xuất bê tông nhựa nóng để trải thảm đường, em cần phải tính giá thành cho các công trình này, các anh chị có kinh nghiệm xin hướng dẫn cho em.

Nếu có tài liệu, sách viết về đề tài này thì giới thiệu giúp em.

Hiện em đang cần sự hướng dẫ của anh chị gấp ạ!

Em cám ơn.

Ðề: Giá thành công ty xây dựng

Trích dẫn Gửi bởi khongbuonnua
    Chào anh, chị.

Công ty em chuyên sản xuất bê tông nhựa nóng để trải thảm đường, em cần phải tính giá thành cho các công trình này, các anh chị có kinh nghiệm xin hướng dẫn cho em.

Nếu có tài liệu, sách viết về đề tài này thì giới thiệu giúp em.

Hiện em đang cần sự hướng dẫ của anh chị gấp ạ!

Em cám ơn.
    Giá thành của công trình xây dựng bao gồm: cho phí NVL, CP nhân công, CP máy thi công. E phải tập hợp hết vào các tài khoản tương ứng là:621.622.627.623. NNL thì có hóa đơn đầu vào, nhân công thì có bảng chấm công rồi tính ra lương phải trả...
    Phải tập hợp tất cả thì tính đc giá thành thôi.
    Mong mọi người chỉ giúp thêm
    :cheers1::cheers1:

Chưa rõ lắm là Công ty Bạn sản xuất bê tông nhựa nóng
    Hay là Công ty Bạn làm đường đi

Công ty mình sản xuất bê tông nhụa nóng, sau đó xuất kho đem trải nhựa đường (làm đường).

Mong bạn hướng dẫn giúp.

Cám ơn

Theo HB hiểu thì Công ty của Bạn sẽ theo dõi "2 loại giá thành": là sản xuất nhựa nóng và đi làm đường.
    Để tính được giá thành 2 loại SP đó, Bạn cần bóc tách chi phí ra theo 2 loại SP đó (như các Bạn đã nói).
    NVL: Để bóc tách Chi phí về NVL thì chắc không vấn đề gì ??? Vì NVL làm Nhựa chắc chỉ làm cho Nhựa còn NVL làm đường (Bao gồm Nhựa và NVL khác) chỉ làm cho đường
    Chủ yếu sẽ gặp một số vấn đề về:
    Lương: có bóc tách riêng được không (hay Công nhân làm Nhựa thì đi làm đường luôn) ???
    Chi phí chung: Có bóc tách riêng cho 2 loại SP đó không (lương Đốc công giám sát cả 2 lĩnh vực sản xuất; bảo hộ lao động xuất cho cả 2 lĩnh vực...??? )
    Vậy thì Bạn phải có một tiêu thức để phân bổ chi phí chung này
    Good luck !

Cám ơn các bạn.

Đúng rồi mình phải tính giá thành cho nhựa đường, sau đó tính giá thành cho các công trình thảm nhựa đường.

Sau khi mình sản xuất hoàn thành giai đoạn bê tông nhựa nóng mình nhập kho thì định khoản là:

Nợ 155.
    Có 154 bê tông thành phẩm nhập kho

Sau đó mình xuất kho bê tông nhựa nóng ra trải đường là:

Nợ 621
    Có 155

Như vậy đúng không các bạn. Các bạn có thể cho mình xin file tính giá thành được không?

Cám ơn các bạn đã hướng dẫn.

Trích dẫn Gửi bởi hieu_bravo
    Theo HB hiểu thì Công ty của Bạn sẽ theo dõi "2 loại giá thành": là sản xuất nhựa nóng và đi làm đường.
    Để tính được giá thành 2 loại SP đó, Bạn cần bóc tách chi phí ra theo 2 loại SP đó (như các Bạn đã nói).
    NVL: Để bóc tách Chi phí về NVL thì chắc không vấn đề gì ??? Vì NVL làm Nhựa chắc chỉ làm cho Nhựa còn NVL làm đường (Bao gồm Nhựa và NVL khác) chỉ làm cho đường
    Chủ yếu sẽ gặp một số vấn đề về:
    Lương: có bóc tách riêng được không (hay Công nhân làm Nhựa thì đi làm đường luôn) ???
    Chi phí chung: Có bóc tách riêng cho 2 loại SP đó không (lương Đốc công giám sát cả 2 lĩnh vực sản xuất; bảo hộ lao động xuất cho cả 2 lĩnh vực...??? )
    Vậy thì Bạn phải có một tiêu thức để phân bổ chi phí chung này
    Good luck !
    Việc bóc tách riêng các chi phí chung của cả 2 mảng này thì bạn có thể dựa trên các tiêu chí để phân bổ cho phù hợp như: doanh thu, chi phí NVL chính... Nói chung các tiêu chí để tách các chi phí chung này chỉ là tương đối nhưng tùy theo từng doanh nghiệp để lựa chọn theo tiêu chí nào cho chính xác nhất.

Trích dẫn Gửi bởi khongbuonnua
    Cám ơn các bạn.

Đúng rồi mình phải tính giá thành cho nhựa đường, sau đó tính giá thành cho các công trình thảm nhựa đường.

Sau khi mình sản xuất hoàn thành giai đoạn bê tông nhựa nóng mình nhập kho thì định khoản là:

Nợ 155.
    Có 154 bê tông thành phẩm nhập kho

Sau đó mình xuất kho bê tông nhựa nóng ra trải đường là:

Nợ 621
    Có 155

Như vậy đúng không các bạn. Các bạn có thể cho mình xin file tính giá thành được không?

Cám ơn các bạn đã hướng dẫn.
    Bạn xem lại bê tông nóng có sản xuất ra có nhập kho không, mình nghĩ sản phẩm này sx ra dùng ngay, nhập kho bị đông cứng mất, có phải vậy không?

Nếu sx ra chở thẳng ra công trình, thi không hạch toán Nơ 155, mà có 2 hướng:
    1. sx ra để làm đường: Nợ 154/ Có 621, 622, 627
    2. Phần bán cho đơn vị khác: Nợ 632/ Có 154 - không nhập kho

Chào bạn Nài,

Có phải ý của bạn là khi hoàn thành giai đoạn bê tông nhựa nóng mình hạch toán là:

Nợ 154
    Có 621,622,623,627

Sau đó xuất đi công trường thi công là:

Nợ 621 (để tính giá thành cho công trình)
    Có 154 (giá thành hoàn thành của bê tông nhựa nóng).

Chi phí của sản phẩm nào mình tách cho sản phẩm đó (mình sẽ tính giá thành cho giai đoạn bê tông nhựa nóng và giá thành cho từng công trình)

Cám ơn bạn đã hướng dẫn.

Bạn khongbuonnua mình hỏi tí nhé về giai đoạn 1
    Ở giai đoạn này bạn có bán ra ngoài không hay là chỉ dùng trong đơn vị và giai đoạn này thì đơn vị mình chế biến ở đâu (tại công trường hay ở nhà máy).
    Bài toán của bạn không phức tạp, chỉ cần nhìn nhận mức độ nhu cầu quản lý của đơn vị bạn ở mức nào thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối