Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Giá vốn công trình

Công ty em là công ty xây dựng của tư nhân, khi đi đấu thầu công trình hoặc ký hợp đồng công trình thì trong hợp đồng đã có giá do chủ đầu tư đưa ra. Nhưng trong quá trình thi công thì có thể có phát sinh tăng hoặc giảm, như vậy nếu tăng thì em sẽ làm báo cáo điều chỉnh phát sinh tăng, nhưng nếu giảm thì em phải làm sao? cũng làm báo cáo phát sinh giảm luôn à? Nếu mình ko làm có được không? vì như thế công ty sẽ có lời hơn?? em mới vào nghề nên thắc mắc mong anh chị giúp đở.

Ðề: Giá vốn công trình

Trích dẫn Gửi bởi bena_kt
    Công ty em là công ty xây dựng của tư nhân, khi đi đấu thầu công trình hoặc ký hợp đồng công trình thì trong hợp đồng đã có giá do chủ đầu tư đưa ra. Nhưng trong quá trình thi công thì có thể có phát sinh tăng hoặc giảm, như vậy nếu tăng thì em sẽ làm báo cáo điều chỉnh phát sinh tăng, nhưng nếu giảm thì em phải làm sao? cũng làm báo cáo phát sinh giảm luôn à? Nếu mình ko làm có được không? vì như thế công ty sẽ có lời hơn?? em mới vào nghề nên thắc mắc mong anh chị giúp đở.
    bạn phải làm điều chỉnh chứ ko thì khi xuất hóa đơn sẽ bị đá nhau, như vậy đến lúc quyết toán thì bạn rắc rối to. Kế toán thì mọi chứng từ sổ sách phải khớp nhau nhé bạn.

Trích dẫn Gửi bởi chuotmay
    bạn phải làm điều chỉnh chứ ko thì khi xuất hóa đơn sẽ bị đá nhau, như vậy đến lúc quyết toán thì bạn rắc rối to. Kế toán thì mọi chứng từ sổ sách phải khớp nhau nhé bạn.
    Cảm ơn rất nhiều ! Nhưng nếu có thể nâng chi phí lên thì có được không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi bena_kt
    Cảm ơn rất nhiều ! Nhưng nếu có thể nâng chi phí lên thì có được không ạ?
    Công trình có NVL là tương đối bất biến rùi chỉ có nhân công là khả biến thôi

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Công trình có NVL là tương đối bất biến rùi chỉ có nhân công là khả biến thôi
    Uhm em cảm ơn rất nhiều!!!Nếu không có các anh chị thì em mệt thật đó!

Giá trị làm một công trình xây dựng bao giờ cũng trải qua các bước này:
    - Lập dự toán
    ==> đấu thầu
    ==> ký hợp đồng theo giá trị trúng thầu
    ==> thi công công trình
    ==> Kết thúc công trình bên B lập quyết toán
    ==> Bên A chấp thuận thì xuất hóa đơn theo giá trị quyết toán.
    Nếu Bên A không chấp thuận thì tiến hành kiểm toán hoặc kiểm tra để đưa ra bản "Biên Bản Quyết Toán Được Duyệt" ===> đây mới là giá trị cuối cùng của công trình ==> xuất hóa đơn theo số được duyệt này.
    Có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến trong quá trình thi công như giá vật tư biến đổi tăng - giảm. Bên A muốn sửa chữa thêm mục nào đó . . . Giá trị có thể thay đổi là điều tất nhiên. Con số dự toán ban đầu để lập hợp đồng chỉ là số dự thảo, không nói lên giá trị chính xác của công trình đâu bạn à.

Chi phí xây dựng cơ bản dỡ dang thôi!
    Bao h hoàn tất thì quyết toán 1 lần luôn!

loveskina đã làm về kế toán xây dựng rồi đó. Tốt hơn tất cả các ý kiến ở trên. ( Sory các ý kiến ở trên).