Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

tính giá vốn như thế nào

em đang ko biết phản ánh giá vốn như thế nào mọi người giúp đỡ em với.
    công ty em mua hàng ống inox về để làm thành bộ cổng xếp. số lượng là 350 đơn giá 25500 thành tiền 8925000. vậy xac định giá vốn thế nào ạ và định khoản quá trình làm ra bộ cổng này ra sao . ko có tồn kho và 350 ống thì làm thành bộ cổng

Ðề: tính giá vốn như thế nào

Theo mình thì đây sẽ ko có giá vốn. Vì bạn mua ống inox này là về để làm ra bộ cổng nên ống inox là NVL. Chỉ có bộ cổng khi hoàn thành rùi đem bán thì mới phải tính giá vốn thui. Giá vốn ở đây là giá thành sx của bộ cổng bao gồm NVL(ống inox), chi phí nhân công, chi phí sxc và các chi phí khác có liên quan.:motsach:

Đơn giá đó có thuế chưa vậy bạn?

Trích dẫn Gửi bởi anna19t5
    em đang ko biết phản ánh giá vốn như thế nào mọi người giúp đỡ em với.
    công ty em mua hàng ống inox về để làm thành bộ cổng xếp. số lượng là 350 đơn giá 25500 thành tiền 8925000. vậy xac định giá vốn thế nào ạ và định khoản quá trình làm ra bộ cổng này ra sao . ko có tồn kho và 350 ống thì làm thành bộ cổng
    Giá trên là giá mua nvl nhỉ để xác định được giá vốn bạn cộng tất cả chi phí trong quá trình làm ra sản phẩm là ra
    giá vốn là Giá bao gồm giá nhập (cộng thêm thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt (nếu có),))và các chi phí liên quan đến quá trình sản xuất 621.622.627

ví dụ như giá mua là 8925000. chi phí nhân công lắp đặt là 300 000, công vận chuyển 1000000, các phụ kiện khác hết 200000 vậy giá vốn ở đây là 10425000 đúng ko ạ. vậy cái này bán ra với ra là 11.250.000 giá bán 11250000 là mình phản ánh doanh thu đúng ko ạ. vậy cuối kỳ phân bổ chi phí thu mua như thế nào ạ địnhkhoản chi phí thu mua ra sao. mong mọi người chỉ giúp em . nếu giá mua mà có thuế thì mình có cộng cả tiền thuế ra ko hay mình laọi bỏ ra ạ

ví dụ như giá mua là 8925000. chi phí nhân công lắp đặt là 300 000, công vận chuyển 1000000, các phụ kiện khác hết 200000 vậy giá vốn ở đây là 10425000 đúng ko ạ. vậy cái này bán ra với ra là 11.250.000 giá bán 11250000 là mình phản ánh doanh thu đúng ko ạ. vậy cuối kỳ phân bổ chi phí thu mua như thế nào ạ địnhkhoản chi phí thu mua ra sao. mong mọi người chỉ giúp em . nếu giá mua mà có thuế thì mình có cộng cả tiền thuế ra ko hay mình laọi bỏ ra ạ
    Mình ko hiểu bạn ghi ở đây " chiphithuamua" là cái j. Vì theo mình thì chi phí thu mua đc phép tính vào nguyên giá NVL rùi.
    Vd: bạn mua ống inox là 8,925tr mà chi phí thu mua phải bỏ ra thêm(chú ý : đây là bỏ thêm để mua) là 200k thì khi nhập kho ống inox sẽ có giá NK là 8,925tr+200k= 9,125tr
    Còn phần liên quan đến thuế thì nếu công ty bạn nộp thuế theo PP khấu trừ( đa phần bây h là toàn theo PP khấu trừ thui ) thì thuế bạn phải tách ra vi sau này sẽ đc khấu trừ so với thuế GTGT đầu ra để tính thuế GTGT phải nộp hoặc đc khấu trừ của tháng.
    ĐK: Nợ 152:8.925tr
    Nợ 133:-(10%) 892,5k(thuế GTGT đc khấu trừ)
    Có 111,112,331: Tổng 2 cái cộng lại.
    Còn phần liên quan đến thu mua thì bạn cũng nhớlaf phải hạch toán vào nhé.

em cảm ơn mọi người ạ. nhưng ý em hỏi ở ví dụ trên là cách định khoản đầu vào và đầu ra của sản phẩm inox ấy, khi mình mua về và khi mình làm thành bộ cổng rồi bán ra. mà cty em làm cả thương mại lẫn sản xuất ạ

công ty bạn làm cả thương mại lẫn sản xuất nhưng công ty ban mua ống inox ấy để làm ra cổng thì ống inox ấy sẽ là NVL trực tiếp. Nếu bạn mua về nhập kho thì phản ánh như bình thường: Nợ TK 152, 133
    Có TK 111, 331...
    Khi nào xuất ra để SX thì ghi Nợ TK 621
    Có TK 152
    Nếu mua về đưa vào sản xuất luôn thì ĐK:
    Nợ TK 621, 133
    Có TK 111, 112...
    Sau đó tính chi phí nhân công TT với CP SXC và các chi phí khác nữa mà tính ra giá vốn.
    Xong thì bán ra thế thôi.hiiiiiiiiiiiii

như vậy thì cuối kỳ em cso phải phân bổ chi phí thu mua cho số hàng inox xuất kho kia ko ạ và nếu có thì phân bổ ra sao ạ định khoản thế nào ạ

như vậy thì cuối kỳ em cso phải phân bổ chi phí thu mua cho số hàng inox xuất kho kia ko ạ và nếu có thì phân bổ ra sao ạ định khoản thế nào ạ
    bạn đưa luôn vào 621 cái phần chi phí thu mua ấy nhé, vì số hàng inox này bạn mua về không phải để bán.
    nếu hàng gì mà bạn mua về để bán thì mới phải phân bổ chi phí thu mua bạn ạ.
    công thức phân bổ chi phí thu mua như thế này nè...
    chi phí thu mua phân bổ cho hàng bán trong kỳ = [(chi phí thu mua dư đầu kỳ+ chi phí thu mua phát sinh trong kỳ) / (số hàng tồn đầu kỳ+số hàng mua trong kỳ)] * số hàng bán trong kỳ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối