Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

làm sao để có 2 loại giá thành khác nhau

:daotac:Cho mình hỏi, cty mình sản xuất dầu dừa nhưng có 2 loại giá mình cần xuất bán là 6000/lit và 3000/lit mà hiện tại giá thành mình tính được cho mỗi lít là 4000/lit vậy như vậy mình có xuất bán với giá 3000/lit được không. và làm cách nào cho hợp lý, dầu dừa thì chỉ bao gồm trái dừa và nhân công thì tạo ra thành phẩm. theo mình thì phân loại ra 2 loại dầu a, b (thực tế thì cùng 1 loại), có cách nào để phân bổ cho phù hợp không, chỉ mình với, cảm ơn nhiều:daotac:

Ðề: làm sao để có 2 loại giá thành khác nhau

Cùng 1 loại dầu mà bên bạn bán 2 loại giá là 3.000dd/l và 6.000/l à?
    Vậy chúng có cùng chất lượng, quy cách đóng gói không?
    Bạn có thể diễn giải rõ hơn không?

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthiluu
    :daotac:Cho mình hỏi, cty mình sản xuất dầu dừa nhưng có 2 loại giá mình cần xuất bán là 6000/lit và 3000/lit mà hiện tại giá thành mình tính được cho mỗi lít là 4000/lit vậy như vậy mình có xuất bán với giá 3000/lit được không. và làm cách nào cho hợp lý, dầu dừa thì chỉ bao gồm trái dừa và nhân công thì tạo ra thành phẩm. theo mình thì phân loại ra 2 loại dầu a, b (thực tế thì cùng 1 loại), có cách nào để phân bổ cho phù hợp không, chỉ mình với, cảm ơn nhiều:daotac:
    Nếu đã là 2 giá khác nhau thì chất lượng phải khác nhau chứ bạn.Trong uqá trình sản xuất thì cũng có dầu loại 1-loại 2 ma (chẳng hạn như dầu nguyên chất 100% dầu thật thì giá vốn là 4000đ,dầu có pha trộn tạp chất thì bạn chỉ tính giá vốn của phần pha trộn thôi 2-2500đ)

Lý do vì sao có 2 loại giá bán khác nhau cho cùng một thành phẩm cùng chủng loại, cùng số lượng??? Bạn phải nói rõ thì mới có hướng giải quyết tốt cho bạn được. Bởi trong trường hợp có 2 giá bán khác nhau sẽ xảy ra 1 trong 2 trường hợp sau:

1. Hoặc là giá cho nhà phân phối thấp hơn giá cho đại lý.
    2. Có 2 dòng sản phẩm chất lượng chênh lệch nhau.

Tình huống của bạn thuộc trường hợp nào?

Thực sự thì nó cùng một loại sản phẩm, cùng một công nghệ nhưng mình bán với giá khác nhau ( giá xuất khẩu cho 2 nước khác nhau ) nên mình cần làm định mức như thế nào và làm sao để thành 2 loại sản phẩm có giá thành khác nhau cho hợp lý

Theo mình, bạn nên xây dựng định mức và công thức pha trộn 1 lít dầu dừa (thành phẩm) với tỉ lệ dầu 70%,.... và dầu 50%, khi ấy, trên sổ sách, bạn sẽ có 2 sản phẩm khác nhau về giá thành, cái nào giá thành thấp sẽ xuất ra với giá bán 3k.... KHông thể nào xây dựng mà giá thành cao hơn giá bán được. Nếu bạn không có hoá đơn các chất phụ gia để thêm vào thì chịu khó làm thủ tục MUA HÀNG KHÔNG HOÁ ĐƠN nha. Bạn nên chú ý: dầu dừa của bạn chỉ bao gồm trái dừa và nhân công thôi? không có khấu hao hay .... ? nếu chỉ là trái dừa thì bạn nên pha thêm phụ gia vào đi, mỗi loại pha phụ gia khác nhau nha. Dầu dừa có thể pha thêm nước không bạn? Nếu pha thêm nước được, bạn sẽ giảm được thành phẩm xuống đó.

có máy để sản xuất nữa vậy phần khấu hao của cái máy trực tiếp làm ra dầu dừa thì cộng vào giá thành phải không bạn. và tỷ lệ khấu hao vào 2 loại sản phẩm thì như nhau, và phụ gia nếu mua nhiều mà không có hoá đơn thì có bị sao không bạn. cảm ơn bạn nhiều nhé.

có máy để sản xuất nữa vậy phần khấu hao của cái máy trực tiếp làm ra dầu dừa thì cộng vào giá thành phải không bạn. và tỷ lệ khấu hao vào 2 loại sản phẩm thì như nhau, và phụ gia nếu mua nhiều mà không có hoá đơn thì có bị sao không bạn. cảm ơn bạn nhiều nhé.
    Khấu hoa cho 2 lạo dầu là như nhau bạn ạ. Chỉ có điều cái giá thấp thì bạn thêm nhiều phụ gia vào. Nếu lấy được hoá đơn thì càng tốt còn không bạn làm bảng kê sau tự loại ra khi QT thuế.

giá thành dc coi la gia vốn mà. giá thành và giá bán khác nhau. vậy nen giá vốn của bạn là 4000 mà bạn bán 3000 hay 6000 thi dâu lien quan j. 3000 thì chịu lỗ thôi

cho mình tham gia ti nhé!!
    minh hoàn toàn đồng ý với bạn trangpipipi
    bởi vì là giá bán khác với giá vốn, mỗi khách hàng thì đều có thể có 1 giá bán khác nhau, giá bán mà cao hơn giá vốn thì cty bạn lời và ngược lại thì lỗ. việc này rất bình thường chứ đâu có j phức tạp đâu bạn.
    mong được sự phản hồi!!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối