Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

kế toán giá thành sx sản phẩm -cả nhà giúp tớ với

Chào cả nhà, tớ là thành viên mới của forum, đầu tiên tớ chúc cả nhà sức khoẻ và thành đạt.
    Cả nhà ơi tớ vừa đầu quân cho cty SX, chuyên sx về các mặt hàng chăn, ga, gối, nệm, giờ vào cty này tớ phải tính giá thành sp mà thật sự tớ rất mù mờ, thật sự là rất mù mờ về vấn đề này có ai biết không, giúp tớ với.
    Trước giờ cty này cũng có tính giá thành nhưng chẳng dựa vào một nguyên tắc và phương pháp nào hết, chỉ tính ước lượng chung chung rồi quyết định giá bán sp thôi.
    giờ tớ muốn nó được tính một cách bài bản và khoa học hơn, đúng nguyên tắc hơn ko thì cơ quan thuế sờ gáy tớ chết luôn.
    Cả nhà giúp tớ nhé! Cám ơn cả nhà nhiều, đây là mail của tớ
    nguyen_vietha21@yahoo.com.

Ðề: kế toán giá thành sx sản phẩm -cả nhà giúp tớ với

Giá thành SP = (Giá trị SP dở dang đầu kỳ + chi phí SX phát sinh trong kỳ - giá trị SP dở dang cuối kỳ) chia cho tổng SP hoàn thành nhập kho.

Trích dẫn Gửi bởi NAM NINH
    Giá thành SP = (Giá trị SP dở dang đầu kỳ + chi phí SX phát sinh trong kỳ - giá trị SP dở dang cuối kỳ) chia cho tổng SP hoàn thành nhập kho.
    Ngoài những điều trên bạn phải lập bảng định mức.
    Bảng định mức đó tức là một sản phẩm bao gồm những gì

các bác giúp em với em đang làm báo cáo về giá thành, bác nào có tài liệu gi thì cho em xin ít nhé
    cảm ơn nhìu lắm........conang_deptrai_dt07@yahoo.com

Đa số các công ty SX bây giờ thường là những công ty nhỏ, họ làm theo cách mà người xưa vẫn làm nên tính giá như bạn nói. Bạn có thể tính giá thành theo pp đã học là
    Gía trị sản phẩm (Dở dang đầu kỳ+Phát sinh trong kỳ-DD cuối kỳ)/số sản phẩm=Giá thành 1 đơn vị sản phẩm
    Nhưng nhớ thường là các công ty sản xuất họ hay cộng thêm các thứ linh tinh lắm, tùy thuộc vào đặc điểm cty mà có thể cho thêm vào, mà nói chung là bạn nên tính theo 2 cách, của mình và của họ rồi đưa ra nhận xét, sau đó áp dụng cho phù hợp nhé!

Ở PP tính giá thành nào thì cũng phải xây dựng định mức

Theo quy định Luật thuế TNDN mới từ 2009 phải thông báo định mức cho thuế

Bên công ty em cũng đang mở thêm bên lĩnh vực sản xuất mà em thì không biết phải bắt đầu từ đâu ( xây dựng định mức,tính giá thành sản phẩm, c từ,ghi sổ sách, đăng ký thuế?). Vậy các pác chỉ giùm em với

Theo tôi, đầu tiên bạn nên tìm hiểu ở khâu thiết kế vì khi thiết kế 1 sản phẩm họ đã tính tóan đủ nguyên liệu và phụ liệu
    Tiền lương : trả lương theo sản pẩhm hay lương thời gian, nhưng lương ở đây có 2 phần lương khối gián tiếp và trực tiếp của xưởng sản xuất
    Khấu hao : những máy móc dùng trực tiếp cho việc sản xuất sản phẩm --> thường tôi phân bổ theo giá trị NVL chính
    Chi phí điện, nước, điện thọai, mua ngòai khác của xưởng sản xuất--> tôi thường phân bổ theo NVL chính
    Còn tùy tình hình thực tế của cty bạn mà phân bổ theo các chỉ tiêu nào phù hợp

thật sự, mình cũng chưa làm giá thành bao giờ, bạn nào có file excel về cách tính giá thành, nhờ gởi cho mình với theo địa chỉ: doimat9999@yahoo.com

Có bạn nào có báo cáo kế toán chi phí sản xuất và tính giá thành gửi giúp mình với. Cám ơn! Email: ta_thesims88@yahoo.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối