Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

sản phẩm hoàn thành bị hư hỏng

Cả nhà cho mình hỏi nhé, công ty mình là công ty sản xuất(Loại hình DN nhỏ và vừa) thì trình tự hạch toán của mình như thế này có đúng ko nhé:
    - Khi xuất NVL sản xuất thành phẩm ghi
    Nợ TK 154
    Có TK 152
    - Sau khi sản phẩm hoàn thành:
    Nợ TK 155
    Có TK 154
    + Trong đó có sản phẩm hư hỏng thì phải hạch toán như thế nào
    -Bán hàng ghi
    Nợ TK 131, 111, 112
    Có TK 511
    Có TK 333
    Đồng thời kết chuyển giá vốn hàng bán
    Nợ TK 632
    Có TK 155
    (Chi phí QL 642 thì kết chuyển vào 155 hay 911)
    Mong mọi người dành chút thời gian xem qua và chỉ giúp nhé. Thank

Ðề: sản phẩm hoàn thành bị hư hỏng

Sản phẩm hư hỏng trong quá trình sản xuất không kết chuyển vào 155
    Sản phẩm hư hỏng trong quá trình sản xuất coi như chưa thành phẩm và được các sản phảm hòan thành gách chịu.
    642 kết chuyển 911
    Bạn nên làm theo lời của Đầu Gấu. Lý thuyết chắc thì thực hành mới giỏi được.
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi vankhoi
    Cả nhà cho mình hỏi nhé, công ty mình là công ty sản xuất(Loại hình DN nhỏ và vừa) thì trình tự hạch toán của mình như thế này có đúng ko nhé:
    - Khi xuất NVL sản xuất thành phẩm ghi
    Nợ TK 154
    Có TK 152
    - Sau khi sản phẩm hoàn thành:
    Nợ TK 155
    Có TK 154
    Cái này đúng ok!!!

Trích dẫn Gửi bởi vankhoi
    + Trong đó có sản phẩm hư hỏng thì phải hạch toán như thế nào
    -Bán hàng ghi
    Nợ TK 131, 111, 112
    Có TK 511
    Có TK 333
    Đồng thời kết chuyển giá vốn hàng bán
    Nợ TK 632
    Có TK 155
    (Chi phí QL 642 thì kết chuyển vào 155 hay 911)
    Mong mọi người dành chút thời gian xem qua và chỉ giúp nhé. Thank
    Cái này em hạch toán sai rùi, thế này nhé.
    - Thu hồi phế liệu hư hỏng
    Nợ TK 152
    Có TK 154
    - Bán ve chai
    + Nếu xuất HĐ GTGT
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 711
    Có TK 3331
    + Nếu bán vào quán thịt cầy
    Nợ TK 7 món
    Có TK .....

Khà khà lâu lâu qua đây coi mấy em tính giá thành cũng vui hén, mấy bác coi em nó làm như thế sai chỗ nào thì chỉ cho em nó với chứ mấy bác mà Phang em nó thể chắc em nó nhìn thấy " Đầu Gấu"" Bao Công " cũng chạy mất zép roài

Trích dẫn Gửi bởi Sư Tử Trắng
    Nợ TK 7 món
    Có TK .....
    Có mỗi cái này là cậu nói thật lòng mình nhỉ!!!

Mấy cái hư hỏng khi sản xuất sẽ làm tăng giá thành SP hoàn thành(xây dựng định mức chính xác chút nhé), sản phẩm hư hỏng thì bán đi, vào quán nhậu là đúng nhất - hạch toán vào 711 chỉ tổ đóng thuế :sifone:

Nợ TK 7 món
    Có TK 111 chứ gì nữa(bán thu tiền rùi mà)
    :iagree:

Cái này em hạch toán sai rùi, thế này nhé.
    Nợ TK 152
    Có TK 154
    - Bán ve chai
    + Nếu xuất HĐ GTGT
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 711
    Có TK 3331
    Nợ TK 7 món
    Có TK .....

Cả nhà cho mình hỏi chút nhé:
    Trường hợp có cả phế liệu thu hồi từ sản xuất sản phẩm và phế liệu thu hồi từ sản phẩm hỏng thì chi phí cho sản phẩm hỏng được tính theo công thức nào và chi phí đó có được trừ đi 2 khoản phế liệu được nêu ở trên hay 0? Cảm ơn cả nhà.

Cả nhà cho mình hỏi chút nhé:
    Trường hợp có cả phế liệu thu hồi từ sản xuất sản phẩm và phế liệu thu hồi từ sản phẩm hỏng thì chi phí cho sản phẩm hỏng được tính theo công thức nào và chi phí đó có được trừ đi 2 khoản phế liệu được nêu ở trên hay 0? Cảm ơn cả nhà.

Nợ TK 152
    Có TK 154

- Bán ve chai
    + Nếu xuất HĐ GTGT
    Nợ TK 111,112,131
    Có TK 711
    Có TK 3331
    Nợ TK 7 món
    Có TK .....
    Bé sư tử trắng này hơi nhầm rùi.
    Tạm thời anh chia cách hạch tóan của bé sư tử trắng ra làm hai phần là thu hồi phế phẩmbán phế phẩm nhá
    Tạm thời phân tích như sau:

1- Thu hồi phế phẩm:

Trường hợp hạch tóan thu hồi phế phẩm của sư tử trắng có thể nói là sai hòan toàn nếu nhìn vào định khỏan và diễn giải.
    Tạm thời diễn giải như sau:
    Do xuất kho quá nhiều NVL nên khi sản xuất ra thành phẩm còn dư nhiều NVL nên kế toán hạch tóan NVL thừa nhập trả lại kho:
    Trừơng hợp NVL thừa không sử dụng hết nhập trả lại kho thì mới hạch toán như trên mà thôi. ==> Lúc này NVL vẫn còn nguyên giá trị sử dụng.
    Còn phế liệu thu hồi thì coi như là phế phẩm nên không nhập kho làm gì cho nó rắc rối

Trừ khi công ty có riêng một kho gọi là kho phế phẩm.==> Tạo một tiểu khỏan cho TK152 gọi là 152 (phế liệu)
    Lúc này thì có thể nhập vào kho phế phẩm và định khỏan như của sư tử trắng có thể tạm ổn.

2 Bán phế phẩm

Nhưng đã tạo ra tiểu khoản 152 (phế phẩm) thì khi thu hồi phế phẩm nhập kho và đem bán thì chắc chắn phải đưa vào 711 ==> không đưa vào 7 món được vì đã mở chi tiết kho phế phẩm rồi thì phải theo dõi chi tiết và không thể qua mắt được các em thuế khi xuống kiểm tra.

Vậy qua vài phân tích trên cho thấy nếu muốn hạch toán thu hồi phế phẩm vào 152 thì bắt buộc phải mở tiểu khỏan. Mà đã mở tiểu khỏan cho 152 thì khi bán không thể hạch toán vào 7 món mà chỉ còn cách hạch toán vào 711. Như vậy là cách hạch tóan của bé sư tử trắng có mâu thuẫn giữa cái màu đỏcái màu xanh

Vì vậy muốn an toàn thì không mở tiểu khoản phế phẩm và phế phẩm thu hồi bán lấy tiền không theo dõi sổ sách.
    Và như KID thế này là ổn:smilielol5::smilielol5:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Mấy cái hư hỏng khi sản xuất sẽ làm tăng giá thành SP hoàn thành(xây dựng định mức chính xác chút nhé), sản phẩm hư hỏng thì bán đi, vào quán nhậu là đúng nhất - hạch toán vào 711 chỉ tổ đóng thuế
    Chắc là đúng sư trử trắng hỉ :sifone:

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Bé sư tử trắng này hơi nhầm rùi.
    Tạm thời anh chia cách hạch tóan của bé sư tử trắng ra làm hai phần là thu hồi phế phẩmbán phế phẩm nhá
    Tạm thời phân tích như sau:

1- Thu hồi phế phẩm:

Trường hợp hạch tóan thu hồi phế phẩm của sư tử trắng có thể nói là sai hòan toàn nếu nhìn vào định khỏan và diễn giải.
    Tạm thời diễn giải như sau:
    Do xuất kho quá nhiều NVL nên khi sản xuất ra thành phẩm còn dư nhiều NVL nên kế toán hạch tóan NVL thừa nhập trả lại kho:
    :
    Cái dòng em bôi đỏ của bác đó bác đã kết luận vội vàng và sai lầm đó đã gọi là phế liệu thu hồi tức là NL xuất ra SX bị hư hỏng trong quá trình SX ra SP nó đang thuộc chi phí dở dang và nhập lại kho sau khi kết thúc quá trình SX, bác hiểu như thế nào là Phế liệu?:sifone::sifone: he he. Khi hạch toán phế liệu thu hồi nhập kho thì bác bắt buộc phải định khoàn
    Nợ TK 152
    Có TK 154 Giá trị phế liệu thu hồi này sẽ không phải là giá trị NVL xuất ra mà nó chỉ thể hiện số lượng, nó chỉ thể hiện giá trị khi bác bán ve chai mà thôi!

Trừơng hợp NVL thừa không sử dụng hết nhập trả lại kho thì mới hạch toán như trên mà thôi. ==> Lúc này NVL vẫn còn nguyên giá trị sử dụng.
    Còn phế liệu thu hồi thì coi như là phế phẩm nên không nhập kho làm gì cho nó rắc rối:
    Cái này bác lại sai lầm nữa, nếu bác làm kế toán giá thành SX thì coi như bác bị bỏ đi trước tiên.

Trừ khi công ty có riêng một kho gọi là kho phế phẩm.==> Tạo một tiểu khỏan cho TK152 gọi là 152 (phế liệu)Lúc này thì có thể nhập vào kho phế phẩm và định khỏan như của sư tử trắng có thể tạm ổn.

2 Bán phế phẩm:
    Cái này bác lại sai lầm nữa, em không cần tạo thêm tiểu khoản và kho làm chi hết mà em hạch toán bình thường và không cho vào cái kho chết tiệt nào cả he he:sifone:

Nhưng đã tạo ra tiểu khoản 152 (phế phẩm) thì khi thu hồi phế phẩm nhập kho và đem bán thì chắc chắn phải đưa vào 711 ==> không đưa vào 7 món được vì đã mở chi tiết kho phế phẩm rồi thì phải theo dõi chi tiết và không thể qua mắt được các em thuế khi xuống kiểm tra.

Vậy qua vài phân tích trên cho thấy nếu muốn hạch toán thu hồi phế phẩm vào 152 thì bắt buộc phải mở tiểu khỏan. Mà đã mở tiểu khỏan cho 152 thì khi bán không thể hạch toán vào 7 món mà chỉ còn cách hạch toán vào 711. Như vậy là cách hạch tóan của bé sư tử trắng có mâu thuẫn giữa cái màu đỏcái màu xanh

Vì vậy muốn an toàn thì không mở tiểu khoản phế phẩm và phế phẩm thu hồi bán lấy tiền không theo dõi sổ sách.
    Và như KID thế này là ổn:smilielol5::smilielol5:
    Khà khà 2 cách hạch toán là khác nhau đó bác nếu hạch toán vào quán thịt cầy thì giá trị nó ít thôi, còn nếu bác làm như bên em một tháng khoảng 200 triệu tiền bán phế liệu thì không ổn và cái thằng phế liệu đó muốn bán được phải qua công ty hoạt động có chức năng xử lý môi trường và chất độc hại, vậy cái khoản này mà cho vào quán thịt cầy cũng teo, mà còn chết với mấy ông môi trường kiểm tra nữa chứ không nói tới mấy ông thuế đâu he he:sifone:

Khà khà 2 cách hạch toán là khác nhau đó bác nếu hạch toán vào quán thịt cầy thì giá trị nó ít thôi, còn nếu bác làm như bên em một tháng khoảng 200 triệu tiền bán phế liệu thì không ổn và cái thằng phế liệu đó muốn bán được phải qua công ty hoạt động có chức năng xử lý môi trường và chất độc hại, vậy cái khoản này mà cho vào quán thịt cầy cũng teo, mà còn chết với mấy ông môi trường kiểm tra nữa chứ không nói tới mấy ông thuế đâu he he:sifone:
    Cho hết vào quán thì teo nhưng cho kha khá thì chắc ko theo đâu nhỉ !!!! kaka thiếu gì cách biến cái đang teo thành cái ko teo, thanh lý mà thằng nào chẳng làm thế, ko phải một mình chú đâu. (cái này trên đây nói ko tiện nhỉ - chắc chú cũng tự hiểu, thiếu gì cách):sifone:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    Cho hết vào quán thì teo nhưng cho kha khá thì chắc ko theo đâu nhỉ !!!! kaka thiếu gì cách biến cái đang teo thành cái ko teo, thanh lý mà thằng nào chẳng làm thế, ko phải một mình chú đâu. (cái này trên đây nói ko tiện nhỉ - chắc chú cũng tự hiểu, thiếu gì cách):sifone:
    Khà khà em hiểu chứ anh KID ngày xưa em còn tính "mần" mấy thằng hóa chất môi - xử lý môi trường nữa, mà mấy ông môi trường nhà ta khó qua, lên thôi khỏi, cứ luật mà làm, he he không sợ bị bắt bẻ cái chi chi he he:sifone::sifone:

Sao mình thấy mọi người ko đề cập đến 621 vậy.
    Không phải khi xuất kho NVL là :
    N621 - C152

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối