Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: chi phi giá thành

chi phi giá thành

mình mới ra trường và làm kt tổng hợp cho 1 cty in ấn quảng cáo mình khá lúng túng,cty mình chuyên in ấn, quảng cáo như:bruchure, poster,tend card...nhưng ko trực tiếp sản xuất chuyên đi mua nvl về xuất thảng xuống cty chuyên in, gia công cáng màn->thành phẩm, mình thường tính giá thành căn cứ vào giá 1sản phẩm do phòng kinh doanh đưa ra (CPNVLTT)+ chi phí đi gia công 627 Thì =632, vậy ổn ko các bạn?còn có rất nhiều nvl khác nhau mình ko biết nên xuất như thế nào cho hợp lý?mình có nên cho 154=0 luôn hay ko?vậy cách nào tốt hơn?
    - m vừa hủy 1hđ 15/09/08 m xuất lại 15/10/08 bây giờ mình có cần hoạch toán làm sao ko?TTNDN QUÝIII mình có cần làm j ko? báo cáo thuế tháng 9 mình vẫn kê bình thường đúng ko các bạn?sang tháng 10 mình phải làm sao với hđ đó? mong các bạn chỉ dùm mình

Ðề: chi phi giá thành

Trích dẫn Gửi bởi nguoibandeth
    mình mới ra trường và làm kt tổng hợp cho 1 cty in ấn quảng cáo mình khá lúng túng,cty mình chuyên in ấn, quảng cáo như:bruchure, poster,tend card...nhưng ko trực tiếp sản xuất chuyên đi mua nvl về xuất thảng xuống cty chuyên in, gia công cáng màn->thành phẩm, mình thường tính giá thành căn cứ vào giá 1sản phẩm do phòng kinh doanh đưa ra (CPNVLTT)+ chi phí đi gia công 627 Thì =632, vậy ổn ko các bạn?còn có rất nhiều nvl khác nhau mình ko biết nên xuất như thế nào cho hợp lý?mình có nên cho 154=0 luôn hay ko?vậy cách nào tốt hơn?
    - m vừa hủy 1hđ 15/09/08 m xuất lại 15/10/08 bây giờ mình có cần hoạch toán làm sao ko?TTNDN QUÝIII mình có cần làm j ko? báo cáo thuế tháng 9 mình vẫn kê bình thường đúng ko các bạn?sang tháng 10 mình phải làm sao với hđ đó? mong các bạn chỉ dùm mình
    tính giá thành bằng TK 154
    Xuất NVL N 154 C 152
    Xuất gia công N 154 C 627
    ->thành phẩm N 155 C 154
    cty bạn rất dễ tính giá thành nếu dựa vào TK 154
    Huỷ hoá đơn tháng 09 ,tháng 9 chưa khai báo thì ko kê hoá đơn đó vào,lập biên bản hủy hoá đơn đó rồi xuất HĐ trong T.10 vậy thôi
    Thuế TNDN quý 3 thì làm các chi tiêu trên phầm mềm HTKK đó(doanh thu,chi phí,lợi nhuận trước thuế...)

Vậy Là Sang Tháng 10 Mình Mới Kê Vào Bảng Kê đúng Ko?tháng 9 Mình Ko Ke Hóa đơn đó Vào Thế Mình Báo Cáo Sữ Dụng Hóa đơn Bình Thường Còn Sang T10 Doanh Thu T10 Thì Mới Nộp Thuế 3331 Ha, Cảm ơn Bạn Nhiều Nhé!
    Mình Tập Hợp N621,632 >c154 .ok

Trích dẫn Gửi bởi nguoibandeth
    Vậy Là Sang Tháng 10 Mình Mới Kê Vào Bảng Kê đúng Ko?tháng 9 Mình Ko Ke Hóa đơn đó Vào Thế Mình Báo Cáo Sữ Dụng Hóa đơn Bình Thường Còn Sang T10 Doanh Thu T10 Thì Mới Nộp Thuế 3331 Ha, Cảm ơn Bạn Nhiều Nhé!
    Mình Tập Hợp N621,632 >c154 .ok
    Bạn viết hóa đơn từ 15/9/08 bạn đã đưa cho khách hàng chưa? Nếu đưa rồi thì bạn phải lấy lại và 2 bên cùng làm biên bản huỷ. và trong báo cáo sử dụng hóa đơn thì bạn phải khai báo hủy hóa đơn chứ bạn lại ko kê vào T9 và báo cáo sử dụng hóa đơn bình thường là không được. Còn nếu bạn chưa xé hóa đơn ra khỏi cuống thì ghi hủy và vẫn phải báo cáo sử dụng hóa đơn nhé