Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Đưa vào 152 hay 156

Đưa vào 152 hay 156

Mình làm kế toán thêm cho một cty PCCC. Công ty này co doanh thu nạp bình chữa cháy. Để nạp bình thì cần có bột hoặc CO2. Khi làm ta chỉ vần cho bột hoặc CO2 vào la ok. Vậy cho mình hỏi bột hoặc CO2 đó mình mua về đưa vào hàng hóa hay là nguyên liệu? Các ACE giúp đỡ mình nhé.
    Tks!

Ðề: Đưa vào 152 hay 156

Trích dẫn Gửi bởi thuonghien
    Mình làm kế toán thêm cho một cty PCCC. Công ty này co doanh thu nạp bình chữa cháy. Để nạp bình thì cần có bột hoặc CO2. Khi làm ta chỉ vần cho bột hoặc CO2 vào la ok. Vậy cho mình hỏi bột hoặc CO2 đó mình mua về đưa vào hàng hóa hay là nguyên liệu? Các ACE giúp đỡ mình nhé.
    Tks!
    Mình hỏi lại bạn vấn đề tẹo tí, khi bạn bán sản phẩm thì bạn bán thằng CO2 hay bán nguyên cái bình chữa cháy thía => ra rồi nhé

Tks!
    Nếu muốn tính giá thành cho mỗi lần nạp bình thì đưa vào TK 152, nhưng sẽ rất rắc rối vì phải lập bảng tính giá thành rồi lại phải kết chuyển cho nó nữa nên để cho đơn giản bạn chỉ cần đưa nó vào TK 156 - hàng hóa thôi. Xem như là 2 mặt hàng trên bạn bán cho khách hàng và khách hàng nhờ bạn nạp vào bình chữa cháy cho họ cho an toàn vì bạn có "đồ chơi" để nạp mà phải không nào.

Mình nghĩ bạn đưa vào 156 cho đơn giản. SUy cho cùng thì cũng được tính vào giá vốn thôi. Chỉ cần tính toán đúng, chứng từ hợp lý là ok.

Đưa vào 152 chứ bạn có bán trực tiếp bột hoặc CO 2 đâu??? bạn phải bỏ bột hoặc CO 2 vào bình và sau đó bán bình PCCC mà phải kô????

Trích dẫn Gửi bởi Trang Đinh
    Đưa vào 152 chứ bạn có bán trực tiếp bột hoặc CO 2 đâu??? bạn phải bỏ bột hoặc CO 2 vào bình và sau đó bán bình PCCC mà phải kô????
    Lại thêm một người nữa không chịu đọc kỹ câu hỏi rồi. bạn thuonghien có nói rõ là doanh thu nạp bình chữa cháy chứ không phải là doanh thu bán cả bình chữa cháy. Vì thế không cần phải theo dõi 152 làm gì cho rắc rối và mất thời gian.

Cty bạn thuonghien bán trực tiếp bột và CO2, người ta đến mua và đem bình chữa cháy tới nhờ cty nạp vào luôn cho an toàn!

Bạn Let giải thích như vậy có đúng không bạn thuonghien? Nếu là đúng như vậy thì bạn đưa vào TK 156 để theo dõi nhé.

Tks!
    Thuonghien đã tìm được câu trả lời chưa? Công ty bạn làm bên PCCC có sản xuất bình chữa cháy luôn không? CO2 là nguyên liệu để sản xuất bình chữa cháy. Nếu sản xuất bình chữa cháy thường xuyên (để bán) thì bạn cho vào TK 152 để xuất dùng nhiều lần còn chỉ làm cho từng công trình bạn đưa vào Tk 154, không thể là 156 bạn nhé (trừ khi bạn bán CO2)!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Lại thêm một người nữa không chịu đọc kỹ câu hỏi rồi. bạn thuonghien có nói rõ là doanh thu nạp bình chữa cháy chứ không phải là doanh thu bán cả bình chữa cháy. Vì thế không cần phải theo dõi 152 làm gì cho rắc rối và mất thời gian.

Cty bạn thuonghien bán trực tiếp bột và CO2, người ta đến mua và đem bình chữa cháy tới nhờ cty nạp vào luôn cho an toàn!
    Hihi đúng là mình không đọc kỹ câu hỏi của thuonghien rồi, thuonghien lam theo cách của letmyha nhé! :thumbup:

Cảm ơn mọi người nhé. Mình sẽ đưa vào 156, vì công ty mình lấy BCC của người ta về rồi nạp lại cho họ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Các bạn cho mình hỏi thêm nhé, những thứ phát sinh trong quá trình nạp bình chữa cháy, vi dụ như ở BCC có cục chì để niêm phong lại vậy thì khi lấy hóa đơn chì thì mình đưa vào đâu?
    Góp ý giúp mình nhé. Tks!

Nếu doanh thu là tiền nạp bình chữa cháy thì em nghĩ là cho vào TK 621. Em mới đi làm đc 1 tháng, chưa coa' nhìu kinh nghiệm, các pác đừng cười nếu em phát biểu linh tinh nhé :sweatdrop:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối