Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 60
    Ðề: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

bạn này noi rất chính xác chi phí k hợp lý vẫn là chi phí kế toán của DN trong kỳ vẫn phải kết chuyển để xđ lãi lỗ, chỉ đối với thuế thì nó là chi phí k hợp lý khi xđ thuế TNDN thôi, còn để theo dõi trong tài khoản nào thì tùy kế toán làm sao cho dễ theo dõi
    theo tôi 2 tk 642, 811 đều dc cả,
    linh động hay k do kế toán chứ công dụng của tài khoản k thah2 vấn đề
    phần này nói nhiều rồi

Trích dẫn Gửi bởi thuymy1210
    sẳn cho mình hỏi, chi phí ko hợp lý bao gồm những loại chi phí nào vậy mn
    CP ko hợp lý bao gồm cp ko liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh, các khoản phạt về vi phạm hành chính, và các khoản vượt % CP Quy định,
    Các hoá đơn viết sai, các hoá đơn giả ... Các chi phí công tác ăn uống.. nhưn ko phát sinh doanh thu
    Hiện tại chưa nhớ ra thêm )

Ðề: Re: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

cán bộ thuế họ chỉ biết đó là chi phí k hợp lý cò hạch toán vào đâu nhiều khi họ k hiểu và k quan tâm vì họ k phải DN , cũng có thể nói k phải nhân viên thuế ai cũng ghiểu biết hết và giỏi cả đâu

Theo mình cách tốt nhất để quản lý là tách riêng KT nội bộ và kế toán thuế...

Đúng vậy, các cty lớn thường có 2 bộ phận kt riêng biệt, tách riêng kt nội bộ và kt thuế

Ðề: Re: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi hanoi_2504
    cán bộ thuế họ chỉ biết đó là chi phí k hợp lý cò hạch toán vào đâu nhiều khi họ k hiểu và k quan tâm vì họ k phải DN , cũng có thể nói k phải nhân viên thuế ai cũng ghiểu biết hết và giỏi cả đâu
    Đúng vậy vì có những ng chỉ do quen biết, ko phải i cũng nắm rõ, Đa số quyết toán thuế mỗi chi cục sẽ dc giao chi tiêu thu về cho NSNN bao nhiêu tiền thuế.
    Chi cục sẽ phân bổ cho mỗi đội. và đội nhận quyết toán sẽ dựa trên DT hiện tại của mỗi DN mà ra giá, kiểu như là " Tôi cần 100 triệu tiền thuế để đủ chi tiêu" Sau 1 hồi kiểm tra có lệ thì họ sẽ loại 1 nhóm cp nào đó mà họ thấy oki vs số tiền đã ra giá vs DN ->> QToan xong .. Hô hô, vì thế cứ trả giá thẳng thắn DN em có 20 Tr thoi. Oki thì tới ko thì cứ làm đúng thủ tục giùm em cái )

Kinh nghiệm QT vs cơ quan thuế của mềnh )

Re: Ðề: Cho hỏi loại trừ chi phí không hợp lý như thế nào ?

Trích dẫn Gửi bởi Luz
    Theo mình cách tốt nhất để quản lý là tách riêng KT nội bộ và kế toán thuế...
    Mình đồng ý với bạn Luz nè. Bên mình cũng theo dõi nội bộ và thuế tách riêng. Nên mấy khoản cp bít chắc ko hợp lệ thì loại lun ko hạch toán vô ktoán thuế. Và đặc biêt hạn chế đến tối đa những cp kiểu đó đó là phương án tối ưu.Nhưng điều này ko phải DN nào cũng làm được ec

hàng tháng mình xé bỏ 1 mớ hoá đơn điện thoại, chẳng bao h tiếc rẻ vài ngàn thuế VAT từ dv SMS và phí cầu đường... Mọi ng chú ý đưa CP ko hợp lý vào sau này QT loại ra -> đóng thuế và đóng lãi ( tiền lãi các lâu càng cao) ... Muốn dưa vào cần có sự đồng ý của sếp. để sau này có laọi ra thì trách nhiệm ko phải là của mềnh

Loại bỏ chi phí ko hợp lý chỉ là khi bạn tính thuế thu nhập doanh nghiệp thôi, chứ chi phí đó vẫn kết chuyển và tính lãi lỗ bình thường vì đó là chi phí thực tế của công ty nhưng theo luạt thuế thì ko được coi là hợp lý và bị loại khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trích dẫn Gửi bởi maichi90
    minh bít là chi phí không hơp lý ta định khoản vào chi phí khác :811 và khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp thì loại bỏ chi phí đó ra, nhưng khi làm trên phần mềm kế toán" ADSoft" sau khi nhập liệu xong tớ thực hiện kết chuyển tự động thì chi phí khác cũng kết chuyển luôn vào 911 và ra lợi nhuận =Doanh thu - chi phí ( chí phí này đã bao gồm cả chi phí 811) vậy làm thế nào để tớ loại nó ra khỏi lợi nhuận trước thuế , mong các bạn giúp đỡ . Cảm ơn các bạn nhiều :nheo:

Trích dẫn Gửi bởi namkhanh1984
    811 sao lại là CP ko hợp lý
    Bạn nhầm à
    b ay dung day.chi phi khong hop ly 8118

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối