Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ðề: hóa đơn bán lẻ giá trị thế nào mới được tính vào chi phí

Tất cá các chi phí đều được coi là chi phí của doanh nghiệp, xét về mặt kế toán thì bạn phải hạch toán rồi nhưng vấn đề là đống phiếu thu đó sẽ không được coi là chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Vậy bạn hãy xem làm thế nào ở trường hợp của công ty bạn nhé.

Vậy khi quyết toán thuế phiếu thu đó không giá trị, phải sửa lại không hạch toán hả bạn? Mình không biết chi phí không hợp lệ thì thuế bắt phạt mình không nữa. Chứ đống phiểu thu đó chẳng lẽ bỏ =.=~

Thu chi hầu hết có chứng từ đính kèm. Bởi vậy kiểm tra lại xem sao, chi phí hợp lý sẽ tính thuế khi quyết toán thuế còn chi phí không hợp lý thì loại bõ khi quyết toán thuế TNDN. Chí phí kê toán và chi phí tính thuế!

Trích dẫn Gửi bởi linkshady
    Vậy khi quyết toán thuế phiếu thu đó không giá trị, phải sửa lại không hạch toán hả bạn? Mình không biết chi phí không hợp lệ thì thuế bắt phạt mình không nữa. Chứ đống phiểu thu đó chẳng lẽ bỏ =.=~
    Phiếu chi nào trên 200k mà không có HĐ đỏ ( đúng luật ) thì bạn bỏ đi ( chỉ hạch toán vào nội bộ ) nếu hạch toán vào thì khi quyết toán thuế thì cũng bị loại ra và còn bị phạt đó. Còn phiếu chi dùng cho bộ phần nào thì hạch toán cho bộ phận đó: bán hàng thì 641, quản lý 642...