Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

xe chở hàng cho cty nhưng đứng tên của Giám đốc có được cho xăng dầu vào chi phí công ty ko

Các bạn ơi cho mình hỏi
    Doanh nghiệp Tư nhân của mình, có xe tải, xe lôi, xe hơi để chở hàng giao cho khách, nhưng các loại xe này đều đứng tên của giám đốc ( là chủ doanh nghiệp) , vậy xăng dầu xuất hóa đơn cho Doanh nghiệp có được đưa vào chi phí công ty ko, cách hạch toán ra sao, em xin cám ơn

Ðề: xe chở hàng cho cty nhưng đứng tên của Giám đốc có được cho xăng dầu vào chi phí công ty ko

Khi hạch toán chi phí hay giấy tờ gì liên quan tới công ty thì tất cả chứng từ là tên của cty, nếu bạn muốn cái chi phí đó hợp lý cho hóa đơn của bạn, bạn phải làm hợp đồng mượn xe của chủ xe và doanh nghiệp, sau này bạn phải làm thay đổi giấy tờ xe thì với được phân bổ chi phí khấu hao

Ðề: xe chở hàng cho cty nhưng đứng tên của Giám đốc có được cho xăng dầu vào chi phí công ty ko

Bạn ơi cho mình hỏi vậy hợp đồng mượn xe của chủ xe và doanh nghiệp có cần đi đâu công chứng gì ko, hay chỉ làm hợp đồng bình thường nội bộ thôi vì chủ xe và chủ doanh nghiệp là một người nếu làm hợp đồng thì chỉ 1 người ký thôi phải ko