Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cần giúp đỡ gấp gấp trong vấn đề chứng từ.

Chào các bạn, mình ko phải là chuyên ngành kế toán nhưng hiện giờ mình đang làm công việc của kế toán nên cũng gặp ko ít khó khăn, nay mình mong các bạn chỉ giáo thêm cho mình. Hiện giờ mình đang xử lý 1 vụ việc như sau:
    Mình đang tính chi phí đầu tư vào đất cho 1 công ty để bồi thường thiiệt hại khi thu hồi đất.
    Năm 2003 Công ty A thuê 900ha đất rừng tới năm 2050 của nhà nước để trong tre lấy măng xuất khẩu, năm 2004 thì bị thu hồi lại để xây dựng công trình. nhưng trong 900 ha đó chỉ bị ảnh hưởng co 500ha thôi.Nhưng phải thu hồi hết vì còn lại 400ha ko đủ để Công ty A thực hiện dự án và họ yêu cầu phải bồi hoàn chi phí đầu tư lại cho họ. Vì đất thuê không đóng tiền sử dụng đất nên ko bồi thường về đất mà chỉ bồi thường chi phí đầu tư.
    Giờ mình phải tính chi phí đầu tư vào đất để bồi thường lại cho Công ty A đó và mình yêu cầu họ cung cấp các chứng từ để tính toán.
    Công ty A chỉ cung cấp cho mình các Hợp đồng: Khai hoang rừng, phát dọn, san ủi đất, xây dựng Nhà quản lý dự án, trồng cây tre, chăm sóc tre kèm theo các tờ biên bản nghiệm thu, biên bản quyết toán, giấy xin gia hạn công nợ của Cty A với các bên nhận khoán các hợp đồng trên cũng như các tờ phiếu chi ứng tiền cho các hợp đồng trên.
    Vậy mình xin hỏi các bạn như vậy đươc cho là chứng từ hợp lệ chưa? các tờ phiếu chi đó có thể thay thế các hóa đơn được ko? khi tính toán dựa trên đơn giá trong hợp đồng hay giá thực tế ở ngoài? giấy gia hạn công nợ với các khoản nợ đó mình có tính vào phần chi phí đầu tư ko?
    Mong các bạn bỏ chút thời gian giúp đỡ mình. Rất chân thành cám ơn

Ðề: Cần giúp đỡ gấp gấp trong vấn đề chứng từ.

có ai giúp với

Ðề: Cần giúp đỡ gấp gấp trong vấn đề chứng từ.

đang rất cần sự giúp đỡ của mọi người