Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Giúp mình về hạch toán giá vốn với

Cty mình cung cấp quạt và thi công hệ thống làm mát cho 1 cty từ tháng 6/2013, còn 2 tháng nữa mới hoàn thành, tháng 9 mình có xuất 60% tổng giá trị hợp đồng cho cty đó.Đến hiện giờ thì quạt làm mát đã gắn tại công trình hết rồi, chỉ còn hoàn thiện hệ thống điện nữa là xong.Tháng 9 này mình k biết hạch toán chi phí giá vốn quạt 60% thôi hay toàn bộ quạt luôn.Vì mình mới xuất HĐ 60% giá trị hợp đồng,nếu mình ghi nhận 100% giá vốn luôn thì 40% dthu còn lại chỉ có chi phí vật tư phụ và nhân công thôi như vậy có hợp lý không. Các bạn giúp mình với.Mình cảm ơn trước nha.

Ðề: Giúp mình về hạch toán giá vốn với

Huhu, ai giúp mình với đi

Trích dẫn Gửi bởi leb
    Cty mình cung cấp quạt và thi công hệ thống làm mát cho 1 cty từ tháng 6/2013, còn 2 tháng nữa mới hoàn thành, tháng 9 mình có xuất 60% tổng giá trị hợp đồng cho cty đó.Đến hiện giờ thì quạt làm mát đã gắn tại công trình hết rồi, chỉ còn hoàn thiện hệ thống điện nữa là xong.Tháng 9 này mình k biết hạch toán chi phí giá vốn quạt 60% thôi hay toàn bộ quạt luôn.Vì mình mới xuất HĐ 60% giá trị hợp đồng,nếu mình ghi nhận 100% giá vốn luôn thì 40% dthu còn lại chỉ có chi phí vật tư phụ và nhân công thôi như vậy có hợp lý không. Các bạn giúp mình với.Mình cảm ơn trước nha.
    Theo hướng dẫn tại khoản 2.18 điều 6 thông tư 123/2012 có đoạn.
    Trường hợp doanh nghiệp có hoạt động sản xuất kinh doanh đã ghi nhận doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng chưa phát sinh đầy đủ chi phí thì được trích trước các khoản chi phí theo quy định vào chi phí được trừ tương ứng với doanh thu đã ghi nhận khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.Khi kết thúc hợp đồng, doanh nghiệp phải tính toán xác định chính xác số chi phí thực tế căn cứ các hóa đơn, chứng từ hợp pháp thực tế đã phát sinh để điều chỉnh tăng chi phí (trường hợp chi phí thực tế phát sinh lớn hơn số đã trích trước) hoặc giảm chi phí (trường hợp chi phí thực tế phát sinh nhỏ hơn số đã trích trước) vào kỳ tính thuế kết thúc hợp đồng
    ....
    Vậy khi phát sinh doanh thu (lập hóa đơn) mà chưa tập hợp được đầy đủ chi phí bạn có thể dùng phương pháp "ước tính kế toán" cho phần chi phí giá vốn tạo ra DT đó bằng cách ghi N 632/C 335 (335 thay cho 154) tới khi nào ghi nhận đầy đủ chi phí liên quan tới hợp đồng thi công hệ thống làm mát trên TK 154, bạn chỉ việc N 335/C 154 và xử lý chênh lệch nếu có

Hi, mình cảm ơn ketoanly nhiều nha.