Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Làm thủ tục để đưa HĐ xăng dầu thành CP hợp lý?

Cty em có nhiều HĐ về xăng lẫn dầu (dầu DO). Lần làm thủ tục hoàn thuế vừa rùi bị Thuế bỏ ra hết, yêu cầu phải có hợp đồng.
    Theo em biết, trong trường hợp DN ko có xe vận chuyển thì mình phải tìm nhưng công ty vận chuyển (có hóa đơn vận chuyển), còn không có hóa đơn vận chuyển thì phải làm hợp đồng gì đó.
    bên em thuê ghe chở hàng của dân địa phương, nguyên liệu chạy là dầu, chủ ghe mua dầu rồi đưa hóa đơn dầu (có tên cty) cho bên cty em. vậy em nên làm hợp đồng thuê ngoài hay là hợp đồng thời vụ ạ. còn mẫu biểu thế nào? cho em xin

Ðề: Làm thủ tục để đưa HĐ xăng dầu thành CP hợp lý?

sao lạ vậy mình nghĩ là có hoá đơn đầy đủ là được rùi. có lẽ thuế cần một hợp đồng giao khoán giữa bên bạn nữa đấy

Trích dẫn Gửi bởi 6 thang
    Cty em có nhiều HĐ về xăng lẫn dầu (dầu DO). Lần làm thủ tục hoàn thuế vừa rùi bị Thuế bỏ ra hết, yêu cầu phải có hợp đồng.
    Theo em biết, trong trường hợp DN ko có xe vận chuyển thì mình phải tìm nhưng công ty vận chuyển (có hóa đơn vận chuyển), còn không có hóa đơn vận chuyển thì phải làm hợp đồng gì đó.
    bên em thuê ghe chở hàng của dân địa phương, nguyên liệu chạy là dầu, chủ ghe mua dầu rồi đưa hóa đơn dầu (có tên cty) cho bên cty em. vậy em nên làm hợp đồng thuê ngoài hay là hợp đồng thời vụ ạ. còn mẫu biểu thế nào? cho em xin
    Làm cách nào để chứng minh là bạn có thuê ghe và ghe chạy bằng dầu? Có hoá đơn xăng dầu thì chưa đủ, bạn phair chứng minh được số xăng dầu đó phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của cty.
    Bạn phải làm hợp đồng thuê ghe với người dân địa phương mà bạn nói đó. Trong hợp đồng có ghi rõ tiền xăng dầu để chạy ghe là do bên bạn chịu. Rồi tiền thuê ghe hàng tháng bạn lên chi cục thuế để xin mua hoá đơn lẻ thì cả chi phí xăng dầu và tiền thuê ghe đều được tính vào chi phí và khấu trừ thuế GTGT.

Theo mình thì CQ thuế loại ra các hoá đơn xăng, dầu là đúng, vì:
    1. Các chi phí phát sinh phải liên quan với hoạt động kinh doanh của DN
    2. Tuy DN bạn có HĐ xăng dầu nhưng DN bạn không có hoạt động để sử dụng xăng dầu đó --> vô lý
    Để hợp thức hoá, bạn phải ký hợp đồng về hoạt động có sử dụng xăng, dầu như: thuê xe vận chuyển, xe cuốc... như thế mới có sử dụng lượng xăng dầu phù hợp với hoá đơn bạn đang có. Như thế CQ thuế mới chấp nhận là CP hợp lý.
    Chào bạn.