Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Có bị Cơ Quan Thuế PHẠT không????

Công ty em Áp Dụng QD48 tức là ĐÁNG LẼ RA tất cả các CP NVLTT, NCTT, SXC đều cho Thẳng vào 154 - có chi tiết hợp lý. Nhưng Anh Kế toán trước em lại vẫn dùng 621,622,627 như thường sau đó mới cho sang 154 - làm giống i như QĐ 15 vậy. EM là người mới vào thay thế anh ấy chịu trách nhiệm làm BCTC, Thuế...
    EM SỢ QUÁ
    ANH CHỊ CHO EM LỜI KHUYÊN VỚI Ạ>
    EM cảm ợn nhiều nhiều lắm :'(

Ðề: Có bị Cơ Quan Thuế PHẠT không????

Cty bạn đăng ky với bên thuế là theo qd48 mà lại làm theo 15 thì mới có vấn đề, còn doanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn có thể áp dụng theo qd15 được bạn ạ, nhưng phải áp dụng trong ít nhất 2 năm.

Sao lại hạch toán bất cẩn thế.

Trích dẫn Gửi bởi Phượng Lương
    Sao lại hạch toán bất cẩn thế.
    Em không biết, Kế toán trước bảo là bản chất giống nhau nên như làm thế cũng đựợc.... trời ạ :'( huhuhu. làm giờ em chẳng biết cãi sao nữa

Bạn nộp lại bctc là đc mà, vì nó ko thay đổi j số thuế phải nộp nên sẽ không bị phạt.

Bạn làm lại BCTC theo QĐ 48 rồi nộp lại ngay chắc thuế k nói gì đâu. Để lâu thuế càng bắt bẻ

các bác ơi, cho em hỏi 1 chút ah, em mới vào làm kế toán cho công ty, công ty em có mở 1 nhà hàng và GĐ em hỏi có thể dùng hóa đơn ăn uống của nhà hàng để làm chi phi tiếp khách của công ty được không ạ, mong các bác cho em ý kiến với ạ, thanks các bác nhiều

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    Bạn nộp lại bctc là đc mà, vì nó ko thay đổi j số thuế phải nộp nên sẽ không bị phạt.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé, có khi tớ phải làm thế thật <3

Nhũng thông tư nào mới ban hành thì cháu tải xuống đọc thôi ví vụ : THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013 Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định
    Thay thế cho hông tư này thay thế Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009
    Chương IV:
    TỔ CHỨC THỰC HIỆN
    Điều 14. Hiệu lực thi hành:
    1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 10/06/2013 và áp dụng từ năm tài chính năm 2013.
    2. Thông tư này thay thế Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định. Kể từ năm tính thuế 2013, tiết k điểm 2.2 khoản 2 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp được thực hiện theo quy định sửa đổi, bổ sung sau:

=> thông tư mới ban hành thay thế cho thông tư cũ do đó thông tư mới có hiệu lực từ ngày ban hành và phải làm theo thông tư mới thôi cháu, thông tư cũ sẽ bị vô hiệu
    Ví dụ ở hai thông tư này
    Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 thì giá trị tài sản cố định nguyên giá >= 10.000.000 = > là tài sản
    THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013 giá trị TSCĐ >=30 ,000,000

Trích dẫn Gửi bởi legiaht
    Nhưng mấy cái luật, nghị định, thông tư thì update kiểu gì hả bác. Có khi nào mấy cái này mâu thuẫn nhau ko ạ, nếu mâu thuẫn thì mình áp dụng cái gì ạ? T.T

cái này cũng tùy vào nhân viên thuế khi kiểm tra bạn ạ. DN mình đó năm 2009 kt cũ hạch toán theo QĐ 48 mà cứ phang 621,622,627 rồi kết chuyển thẳng sang 911 mới ngầu chứ. Mình biết là sai nhưng cũng k làm gì hết vì hỏi thì chị đó nói chị đó có trách nhiệm sau này. đến năm 2012 DN mình có QĐ quyết toán mình thấy nhân viên thuế k có đà động j đến vấn đề hạch toán sai TK ấy gì cả. Thế mới hay chứ. CHo nên tốt nhất bạn cứ sửa rồi nộp lại kẻo sau này phải ân hận.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối