Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Hóa đơn ăn uống và điều hòa nhiệt độ cho vào chi phí sao hợp lý.

Tình hình là mấy tháng trước em vẫn lấy hóa đơn ăn uống của nv trong công ty về làm đầu vào của thuế VAT và chi phí của công ty. Hôm nay lại nghe nói khôgn được khấu trừ VAT. Thế có đúng ko ạ.
    Ngoài ra đầu hè vừa rồi thì bên e có mua 1 điều hòa 11tr, em cũng khai vào để khấu trừ VAT và chi phí doanh nghiệp. Tuy nhiên tổng lãi của cty tháng í chỉ khoảng 20tr. Lại cũng có người bảo chi phí như vậy khôgn hợp lý.
    Em cũng đã khai thuế xong rồi. Giờ lật lại cũng chả biết làm sao. Mong mọi người chỉ giáo.

Ðề: Hóa đơn ăn uống và điều hòa nhiệt độ cho vào chi phí sao hợp lý.

hóa đơn ăn uống có tên, địa chỉ, mst của cty thì cho vào chi phí tiếp khách và đc coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nếu
    Cái điều hòa của bạn cũng tương tự
    Bạn lưu ý các hóa giá trị hóa đơn >20tr thì phải ttoán = CK mới đc khấu trừ thuế VAT và tổng chi tiếp khách ,hoa hồng.... không vượt quá 10% tổng chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

về các chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì bạn tham khảo thêm TT123/2012/TT-BTC, TT65/2013/TT-BTC

Trích dẫn Gửi bởi alohavietnam
    Tình hình là mấy tháng trước em vẫn lấy hóa đơn ăn uống của nv trong công ty về làm đầu vào của thuế VAT và chi phí của công ty. Hôm nay lại nghe nói khôgn được khấu trừ VAT. Thế có đúng ko ạ.
    Ngoài ra đầu hè vừa rồi thì bên e có mua 1 điều hòa 11tr, em cũng khai vào để khấu trừ VAT và chi phí doanh nghiệp. Tuy nhiên tổng lãi của cty tháng í chỉ khoảng 20tr. Lại cũng có người bảo chi phí như vậy khôgn hợp lý.
    Em cũng đã khai thuế xong rồi. Giờ lật lại cũng chả biết làm sao. Mong mọi người chỉ giáo.
    - Bên bạn kính doanh Lĩnh vực gì? Hóa đơn ăn uống của nhân viên Là của bộ phận nào?
    - máy đièu Hòa llà tài sản cố định mua về có Hóa đơn đỏ => hợp lí.

Trích dẫn Gửi bởi alohavietnam
    *Trường hợp 1: Bạn vẫn được khấu trừ thuế, cuối năm quyết toán nếu chi phí hội nghị tiếp khách... vượt quá 10% thì phần vượt quá 10% sẽ không được tính vào chi phí hợp lý (gồm cả VAT đầu vào)
    *Trường hợp 2: Nếu Doanh thu cả năm của công ty bạn chỉ có vài trăm triệu thì điều hòa bạn nên cho vào chi phí trả trước dài hạn và phân bổ dần. Còn VAT vẫn được khấu trừ bình thường