Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Khai bao thue

Khai bao thue

Anh/ chị cho e hoi. Bên cty e bán máy với số lượng thực tế là 4 máy nhưng khi làm hợp đồng không biết sao mà số lượng là 5 máy. Bên e đã xuất hóa đơn 01 cho bên mua với số lượng là 5 máy. Khi phát hiện sai bên e đã hủy hợp đồng và xuất hóa đơn mới với nội dung xuất giảm hóa đơn 01 với số lượng là 1 máy . Giờ e khai báo thuế thì hóa đơn giảm đó mình đưa vào mục nào của tờ khai ? Mong anh /chị giúp đỡ . Huhu.

Ðề: Khai bao thue

sao bạn giải quyết lằng nhằng thế nhỉ :-(. Tại sao k hủy HĐ kia đi và xuất lại. đơn giản hơn k? Hợp đồng thì có thể sửa mà.

2222222222222222222

Trích dẫn Gửi bởi hungbao1990
    Anh/ chị cho e hoi. Bên cty e bán máy với số lượng thực tế là 4 máy nhưng khi làm hợp đồng không biết sao mà số lượng là 5 máy. Bên e đã xuất hóa đơn 01 cho bên mua với số lượng là 5 máy. Khi phát hiện sai bên e đã hủy hợp đồng và xuất hóa đơn mới với nội dung xuất giảm hóa đơn 01 với số lượng là 1 máy . Giờ e khai báo thuế thì hóa đơn giảm đó mình đưa vào mục nào của tờ khai ? Mong anh /chị giúp đỡ . Huhu.
    bạn nên hủy hóa đơn đó đi và xuất lại hóa đơn khác và vẫn kê khai bình thường nhé.

Hóa đơn đó e đã khai bao thuế từ tháng 2 rồi sao hủy được.

Theo mình thì có 2 cách:
    - Thứ 1: Bên bạn yêu cầu bên mua xuất 01 hóa đơn ( cho 5 máy với giá y như giá bán của bên bạn) và bạn hạch toán như hàng bị trả lại là được.
    - Thứ 2: Hợp đồng với hóa đơn ko nhất thiết phải khớp nhau. Khi làm biên bản giao nhận và thanh lý đúng với thực tế và xuất hóa đơn theo BBTL là OK. Nhưng bên bạn lại hủy hợp đồng và xuất 1 hóa đơn khác thì ko ổn rồi.
    Theo ý kiến chủ quan của mình thì bạn vẫn làm biên bản hủy hóa đơn như bình thường. Sau đó làm kê khai bổ sung điều chỉnh hóa đơn bán ra là được.
    ( Một số ý kiến chủ quan của mình, có gì mọi người góp ý nhé )