Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Phân biệt tài khoản 515 và 711

Em thường hay bị nhầm lẫn giữa hai TK 515 và TK 711, những khoản nào thì được đưa vào TK 515, những khoản nào thì đưa vào TK 711. Các anh chị làm ơn giúp em nhe. Thanks!!!

Ðề: Phân biệt tài khoản 515 và 711

Trích dẫn Gửi bởi phuthuylucky
    Em thường hay bị nhầm lẫn giữa hai TK 515 và TK 711, những khoản nào thì được đưa vào TK 515, những khoản nào thì đưa vào TK 711. Các anh chị làm ơn giúp em nhe. Thanks!!!
    Bạn chỉ cần nhớ 1 cách đơn giản đó là: 711 có nghĩa là thu nhập khác, mà từ khác ở đây có nghĩa là ngoài dự tính của doanh nghiệp - xảy ra bất ngờ, ví dụ như: đem tài sản cố định đi góp vốn mà hội đồng đánh giá GT TSCĐ cao hơn giá trị còn lại thì phần chênh lệch đó được đưa vào thu nhập khác, hay là trong các trường hợp thanh lý, khách hàng vi phạm hợp đồng...
    Còn những cái nào mà trong tính toán đến thời điểm đó nó sẽ diễn ra và xác định được giá trị cụ thể của khoản đó là bao nhiêu thì đưa vào doanh thu thôi. :dangiuqua:

Ðề: Phân biệt tài khoản 515 và 711

Theo mình,
    Không kể doanh thu bán hàng, doanh thu nào mà có được từ "tiền sinh ra tiền" thì cho vào 515. Ngược lại thì cho vào 711