Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: phân loại chi phí

phân loại chi phí

E đang vướng mắc vấn đề này, mong thỉnh giáo mọi ng:
    - Trc kia là thuê xe ngoài để chở hàng về nhập kho, chi phí thuê này e cho vào 1562 để sau kết chuyển giá vốn
    - Từ tháng 10 có mua xe tải về chở hàng, ko chỉ nhập về kho mà cả chở đi giao cho khách hàng luôn, cuối tháng mới lấy 1 lần HĐ xăng, dầu. bây giờ e ko biết phân bổ thế nào để tính vào chi phí hàng nhập (giá vốn) hay chi phí bán hàng nữa

Ðề: phân loại chi phí

Cty quản lý xe theo kiểu gì?
    Trường hợp có ghi lộ trình và mục đích vận chuyển thì căn cứ vào tỷ lệ km thực hiện cho từng phần việc trên tổng số km thực hiện trong kỳ.
    Ví dụ, trong kỳ tiêu thụ hết 1.000 lít xăng/dầu x giá 20.000 đ/lít = 20.000.000 đ.
    Vận chuyển hàng mua hết 400 km => ghi chi phí mua hàng: 8.000.000 đ.
    12.000.000 đ còn lại ghi chi phí bán hàng.
    Tính toán trên thực tế có thể phức tạp hơn nhiều tùy theo từng trường hợp cụ thể.
    Nhưng nếu không phải là chi phí có tỷ trọng lớn trong tổng chi phí thì nên đơn giản hóa vấn đề đi một chút cho dễ thở ha.

tieuminh0609 ơi bạn đăng bài thế nào vậy? Mình tìm hoài ko thấy chỗ nào:dauqua:

cậu vào từ diễn đàn ấy, sau đó chọn đề tài định nói đến, ở cuối có gửi dề tài mới đó

- Bạn nên tổ chức theo dõi hành trình xe để có thể tách bạch chi phí vận chuyển hàng mua và chi phí vận chuyển hàng bán. Nếu không có điều kiện theo dõi chi tiết, chính xác thì tổ chức đơn giản hơn, miễn sao có cơ sở tách bạch. Về phương diện kế toán (kiểm toán kế toán) hoặc thuế (kiểm toán thuế) đều không thể chấp nhận bạn tự chia đôi chi phí phát sinh!
    - Đối với số liệu đã xảy ra, nếu bạn đưa 1/2 chi phí vận chuyển vào chi phí bán hàng mà phát sinh lỗ thì cách thức chia đôi này có thể đã không thể hiện gần đúng chi phí thực sự đã chi tiêu. Chỉ nói là "có thể" thôi bởi vì có nhiều nguyên nhân gây lỗ chưa kể chi phí vận chuyển hàng bán. Thông thường, chi phí vận chuyển hàng bán chỉ góp phần làm tăng tổng phí chứ không phải là nguyên nhân gây lỗ chủ yếu. Vậy nên, bạn có thể điều tra lại với bộ phận vận chuyển, xác định (bằng chứng từ) với họ xem số lượng xăng dầu tiêu thụ tương ứng 30 triệu đồng đó gồm bao nhiêu km vận chuyển hàng nhập kho và bao nhiêu km vận chuyển hàng bán (mình tin là có thể làm được điều này). Từ chưng từ này, bạn có cơ sở để phân chia tỷ lệ phí vận chuyển phải chịu ở hai đầu mua và bán hàng mà không cần phải quan tâm đến việc điều chỉnh sao cho bán hàng có lãi (bởi vì bạn cố gắng hạch toán gần đúng nhất chi phí thực tế phát sinh mà thôi).

thực tế thì công ty ê vận chuyển hàng cho công ty và một số khách hàng lẻ nữa nhưng lại ko viết HĐ đầu ra cho hàng vận chuyển đó, xăng dầu đầu vào thì đúng với tổng số km vận chuyển rùi, về phần chi phí để tính vào giá vốn thì có pXK kiêm vận chuyển nội bộ của bên bán, vận chuyển hàng tiêu thụ thì có phiếu giao hàng cuả cty e nhưng mà hàng bán ra giá khá thấp so với chi phí, e sợ ko hợp lý, hơn nữa có một số tấn hàng là khách hàng tự mua, tự vận chuyển từ bên cung cấp về thẳng bên khách hàng nên giá bán gần như chỉ chênh lệch so với nhà cung cấp ko đáng kể. để phân bổ chi phí xăng dầu này e có thể dựa vào bảng theo dõi nhật trình chạy xe do công ty lập ra đc ko ạ

Xin các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi..chi phí không hợp lý ngoài việc lập ra để theo dõi mình có phải định khoản không? định khoản thế nào?...xin làm phiền mọi người chỉ bảo....cty mình ghi sổ theo hình thức nhật ký chung...mình hiện đang thông kê chi phí hợp lý để tính Thuế TNDN...nhưng mình không biết khoản chi phí không hợp lý sẽ cho vào đâu ngoài việc theo dõi trên sổ sách...cảm ơn các bạn nhiều