Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

chi phí mua hàng phân bổ cho hàng bán ra

Cả nhà cho mình hỏi về vấn đề này với nhé :
    cty mình là cty nhập khẩu hàng hóa tất nhiên sẽ có chi phí mua hàng cho lô hàng đó,cty mình cũng có mua hàng trong nước để bán nữa nhưng hàng này không có chi phí mua hàng.Khi mình bán hàng ra thì phải phân bổ chi phí mua hàng cho hàng bán ra ( N632,C1562).Vậy cho mình hỏi cái chi phí mua hàng đó mình có phân bổ được cho tổng hàng bán ra không ạ? :khocdudoi:

Ðề: chi phí mua hàng phân bổ cho hàng bán ra

Bạn làm vậy đâu có được. Về tổng doanh thu và chi phí của bạn thì không sai nhưng nó bị sai về nguyên tắc. Nếu chi phí mua hàng Nk ít thì bạn thả luôn 1 cục vào chi phí nào đó, chứ mà nó chiếm khoảng 1/4 giá trị NK thì làm cách của bạn không được.
    Mình nghĩ bạn nên chia 156 ra làm TK dành cho hàng trong nước, hàng NK, và doanh thu cũng vậy. Như thế bạn phân bổ rất dễ.

Ðề: chi phí mua hàng phân bổ cho hàng bán ra

minhla nói đúng, giá hàng hóa = giá mua + chi phí thu mua. Bạn nên phân thành 2 TK con của 156 và phân bổ đúng theo tính chất của nó. Hàng nhập khẩu chắc chắn sẽ có thuế NK và các chi phí hải quan ... tất cả những chi phí liên quan này được đưa vào giá hàng mua hết.