Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Phân bổ chi phí

Phân bổ chi phí

Công ty em làm vườn ươm cây giống:
    Các bác giúp em phân bổ chi phí này với:
    Ví dụ: Tổng chi phí là : 100.000.000 đ
    phân bổ cho 3 đối tượng : 35000 Cây cà phê, 36000 cây ca cao, 10000 cây keo dậu.
    Trăm sự nhờ các bác em xin cam ơn.

Ðề: Phân bổ chi phí

Theo mình thì bạn phân bổ theo số lượng cây.
    - Cây cà phê là : 35.000/81.000*100.000.000
    - Cây ca cao: 36.000/81.000*100.000.000
    - Cay keo dậu: 10.000/81.000*100.000.000

Cái này mình nghĩ là nếu dựa vào hệ thống Tài khoản thỉ bạn không thể làm (làm được nhưng phức tạp)
    Bạn nên tạo mã giống như mã khách hàng cho những cây trồng mà bạn muốn phân bổ. Khi bạn phân bổ vào chi phí VD là 627 thì bạn chọn tiếp là 627 cho loại cây nào. Rồi hàng tháng chỉ cần bạn gom mã cây đó vào bạn sẽ ra được tổng CP của loại cây đó.
    Cách này áp dụng ở các cty lớn có hàng chục hoặc vài chục bộ phận dùng để kiểm soát chi phí của các bộ phận rất hiệu quả.

Em cảm ơn các bác nhưng phân bổ theo hoaanhdao06 thì em cũng làm rồi nhưng không xác đinh được giá thành

---------- Post added at 03:41 ---------- Previous post was at 03:37 ----------

Em xin nói thêm Công ty em làm thực hiện theo P/a , nhưng p/a thì làm chung chung nên không tách đươc chi phí . Vậy có bác nào có cao kiến chỉ giúp em cách hạch toán giá thành. Em xin cảm ơn.

Nó không tách ra được thì bạn đưa thẳng 1 cục vào 1 Tài khoản rồi bạn tạo 1 Tài khoản trung gian là TK con của 1 TK nào đó. Sau đó từ TK trung gian nay bạn làm bằng tay, rồi chi phí phân bổ nào thì đưa vào cho loại cây đó theo cách mình nói lúc nãy

Bạn phân bổ theo tiêu thức nào mà nó cụ thể vào biết chắc chắn cho từng loại từng nhóm tính giá thành: như là số lượng cây từng loại cây, nhópm cây, chi phí nhân công cho từng phương án, doanh thu của từng phương án, chi phí vật tư cho từng phương án...

Đối tượng tính giá thành của bạn là gì?
    Đối tượng tập hợp chi phí của bạn là gì?