Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hạch toán công trình xây dựng ( mong được giúp đỡ)

Hi cả nhà, cả nhà ơi mình đang quyết toán công trình và xuất hóa đơn, vậy cách viết 1 hóa đơn công trình như thế nào, tính các vật tự , nhân công, hàng hóa, chi phí như thế nào? mình đang phải tính để viết 1 hóa đơn công trình nè, tớ phải làm như thế nào?có gì mong cả nhà cho ý kiến nhé.
    Thanks cả nhà.

Ðề: Hạch toán công trình xây dựng ( mong được giúp đỡ)

ban ơi viết hoa đơn theo hợp đồng mà, bạn xem hợp đồng và tách thuế 10% thui

Bạn viết theo hợp đồng và giá trị quyết toán của công trình đó thôi. Còn vấn đề vật tư, nhân công thì bạn chỉ tính để xuất giá vốn để hạch toán lãi lỗ của công trình đó thôi.

khi ban viet hoa don thi chi viet theo hop dong trong truong hop so tien quyet toan bang so tien trong hop dong, con truong hop so tien trong hop dong va so tien quyet toan khac nhau ban viet theo so tien ma chu dau tu chuyen thoi. trong do da bao gom ca thue VAT ban phai chia so tien do cho 10% so con lai moi la gia chua thue

---------- Post added at 12:24 ---------- Previous post was at 12:23 ----------

cong ty ban da thanh toan tam ung lan nao chua

uh đúng đấy .Bạn lấy giá trị ở hồ sơ quyết toán .số tiền ấy đã bao gồm thuế nên bạn phải chia cho 0.1 ra số tiền chưa thuế để viết hóa đơn .

công trình của bạn, nghiệm thu một lần hay nhiều lần, viết hóa đơn theo từng lần nghiệm thu thôi, còn việc vật tư thì sẽ cho vào chi phí của ctrinh, de hoach toan lãi lổ, chỉ quan tâm đến gtri nghiem thu cua chủ đầu tư để viết hóa đơn thôi.

Trích dẫn Gửi bởi dungkec
    công trình của bạn, nghiệm thu một lần hay nhiều lần, viết hóa đơn theo từng lần nghiệm thu thôi, còn việc vật tư thì sẽ cho vào chi phí của ctrinh, de hoach toan lãi lổ, chỉ quan tâm đến gtri nghiem thu cua chủ đầu tư để viết hóa đơn thôi.
    thanks bạn
    ví dụ như nghiệm thu 200 triệu, trong đó hàng hóa là 100 triệu, vật tư 50 triệu và chi phí nhân công 50 triệu, mình sẽ viết từng mục rõ ra như vậy trong hóa đơn đúng ko bạn? mình chưa quyết toán viết hóa đơn công trình bao giờ nên chẳng biết làm thế nào cả.mong giúp đỡ nhé

Trích dẫn Gửi bởi meongoan87
    thanks bạn
    ví dụ như nghiệm thu 200 triệu, trong đó hàng hóa là 100 triệu, vật tư 50 triệu và chi phí nhân công 50 triệu, mình sẽ viết từng mục rõ ra như vậy trong hóa đơn đúng ko bạn? mình chưa quyết toán viết hóa đơn công trình bao giờ nên chẳng biết làm thế nào cả.mong giúp đỡ nhé
    Trời! Bạn phải viết theo hợp đồng xây dựng và quyết toán ctrinh của Cty bạn chứ.còn vật tư, nhân công, máy móc thì là giá vốn của ctrinh để xác định lãi hay lỗ mà! CTy bạn là Cty mới hả.bạn cũng mới làm bên XD uh?

Trời bạn này, đã bảo phải viết theo giá trị nghiệm thu rồi , còn chi phí kia tập hợp để tính giá vốn thôi. ví dụ công trình là 200t nhưng nghiệm thu là 190t thì viết theo 190t.